Python สารถเขียนโปรแกรมให้เลือกเป็นข้อชอยส์ได้ไหม?

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ คือส่วนมากเราเห็นแบบข้อความ 1 ,2 ,3 แล้วให้ใส่คำตอบ
เช่น  
  ใครเป็นนายกของประเทศไทยไร?
1. นายปลาหยุด
2. นายปลาหยัด
3. นางปลาลีน่า
                         (เสียงคุกอย่างรุนแรง😅)
แล้วคำตอบคือข้อ 1 เราก็จะใส่เลข 1 ใช่ไหมคะ

แล้วเราก็เกิดคำถามว่า สามารถเขียนโปรแกรมให้เลือก เป็นชอยส์ได้เลยโดยแบบ อยากตอบชอยส์ 1 ก็กด ที่ชอยส์ 1 เลยไม่ต้องเขียนคำตอบไรงี้

ถ้าหากทำได้ก็ขอการเขียนโปรแกรมเบื้องต้นให้ดูหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่าา😁
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่