อาการแบบนี้เข้าข่ายเป็นกรดไหลย้อนมั้ยครับ?

1.ปวดท้องเหมือนอาหารไม่ย่อยบ่อยมากๆ ยิ่งเวลาที่กินเยอะขึ้นมาหน่อย อาการจะมาทันที

2. รู้สึกแน่น เจ็บ หรือแสบร้อนตรงหน้าอกเป็นบางครั้ง เหมือนร้อนวูบวาบในหลอดลม

3. บางครั้งอยู่ดีๆเหมือนจะมีของเหลวซักอย่าง พุ่งออกมาจากคอ เป็นของเหลวที่มีรสขมๆ และรู้สึกร้อนวาบในลำคอ

4.บางครั้งรู้สึกได้ยินเสียงโครกครากอยู่ในท้อง

5. ปัจจุบันมีอาการเพิ่มขึ้นมาคือ ตอนทานอิ่มใหม่ๆ เหมือนหูจะแน่นๆ เหมือนมีลมมาอุด ทั้งสองข้างด้วย

ลองหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต พบว่าอาการเข้าข่ายหลายอย่าง แต่บางอย่างก็ไม่ เช่น ผมไม่มีอาการไอเลย รวมถึงไม่มีอาการทางจมูกด้วย
และเวลาทานอาหารยังกลืนได้ปกติ ไม่เจ็บหรือแสบคอ

ขอรบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ อาการแบบนี้เข้าข่ายเป็นกรดไหลย้อนมั้ยครับ
และถ้าเป็น หาซื้อยาตามร้านขายยาได้มั้ยครับ มียาอะไรแนะนำบ้าง ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่