ทำไมสถานีวิทยุคลื่นระบบเอเอ็มปัจจุบันในตอนนี้ถึงต้องปิดตัวและคืนคลื่นความถี่ให้กับ กสทช. เพราะอะไรครับ

กระทู้คำถาม
กระผมเพิ่งมารู้ว่าในตอนนี้สถานีวิทยุกระจายเสียงระบบเอเอ็ม (AM) หรือคลื่นวิทยุเอเอ็มในประเทศไทยเริ่มจะค่อยๆ ทยอยปิดตัวลงทีละคลื่นทีละสถานีและคืนคลื่นความถี่ให้กับ กสทช. อีกด้วย โดยเริ่มจากวิทยุแห่งประเทศไทยหรือ สวท. และวิทยุแห่งประเทศไทยเพื่อการศึกษาหรือ สวศ. ซึ่งเป็นวิทยุของกรมประชาสัมพันธ์ก่อนและล่าสุดมีอีก ๒ คลื่นเพิ่มเติมของ อสมท. ที่เพิ่งปิดตัวและคืนคลื่นความถี่ให้กับ กสทช. ไปแล้วคือ ๑๑๔๓ และ ๑๔๙๔ ส่วนสถานีวิทยุอื่นซึ่งเป็นของหน่วยงานของรัฐรวมถึงคลื่นวิทยุของทหารอันนี้กระผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เท่าที่รู้หรือที่ทราบมาว่ามีอีกสถานีที่ปิดตัวและเรียกคืนคลื่นความถี่เช่นกันนอกเหนือจากวิทยุของ สวท. และ อสมท. นั่นก็คือสถานีวิทยุ ๑ ปณ. ของกรมไปรษณีย์โทรเลขเดิมปัจจุบันคือ สนง.กสทช. กระผมก็เลยมีคำถามในเรื่องนี้คืออยากจะทราบว่าทำไมสถานีวิทยุคลื่นระบบเอเอ็มปัจจุบันในตอนนี้ถึงต้องปิดตัวและคืนคลื่นความถี่ให้กับ กสทช. เพราะอะไรครับ ถ้าหากมีใครพอรู้หรือพอทราบเกี่ยวกับคำถามตามกระทู้นี้บ้างรบกวนช่วยตอบให้ทีด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่