ไม่อยากบวชพระ เเต่เเม่เซ้าซี้ไม่เลิกเลย ส่วนตัวไม่ได้อยากนับถือศาสนาด้วย ทำไงดี

บ้านผมเป็นบ้านที่แม่ค่อนข้างเอาเเต่ใจพอสมควร ตัวผมเองเคยบวชเณรมาเเล้ว 1 เดือนเต็มๆ ให้แม่ ตอนนั้นก็รู้สึกเลยว่าไม่ชอบอ่ะ เราก็เลยบอกมาตลอดว่าไม่อยากบวชนะ เพราะเรารู้สึกเสียเวลาละกันเอาตรงๆเลย เพราะเรายังละทางโลกไม่ได้ ยิ่งตอนนี้งานการก็ต้องทำด้วย ทั้งชีวิตตามใจแม่มาตลอดอยากให้เรียนไรเรียน อยากให้บวชเณรทั้งที่ไม่อยากก็บวชให้ ทุกวันนี้เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ เรียนผลการเรียนสูงจนพ่อแม่ไม่ต้องกังวล เงินเดือนหามาให้แม่หมด ไม่ค่อยได้เที่ยวไหนสักที ทำมันเเต่งาน แฟนก็ไม่มี พอมาตอนนี้จะให้บวชพระ บอกบวชให้พ่อ พ่อเองเขาก็บอกบวช 15 วันมันจะได้อะไร เเค่โกนตัวแปปๆสึกออกมาละ เเต่ก็ขัดแม่ไม่ได้ เดี๋ยวก็เสียใจอะไรกันอีก เเล้วทุกครั้งที่พูดเรื่องบวชมันจะเกิดความตรึงเครียดในบ้านเพราะผมพยายามอธิบายเหตุผล เเต่ก็ไม่ฟัง ต่อให้ฟังก็พูดตัดพ้อบ้าง ประชดบ้าง แม่ผมดูพระพุทธเจ้าที่เป็นซีรีย์เป็น 10 รอบ ผมเลยถามว่า มีตอนไหนที่พระพุทธเจ้าบอกว่า ให้บังคับลูกบวชต่อให้เขาไม่เต็มใจ แม่ก็ตอบว่าก็ประเพณีเขามาแบบนี้จะขัดทำไม นั้นแหละยิ่งทำให้ผมต่อต้าน เพราะรู้สึกอิหยังวะในใจแบบสุดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่