จะเปลี่ยนชื่อจริง อายุ 19 แต่แม่เสียแล้วให้พ่อไปยืนยันไม่ได้เหรอคะ

คือว่า วันนี้ไปที่อำเภอมาค่ะ แต่จะเปลี่ยนชื่อจริงเพราะจะสมัครเข้ามหาลัย พี่ที่เค้าเตอร์เขาบอกว่า อายุยังไม่ 20 ใช่มั้ย หนูบอกว่าใช่ค่ะ เขาบอกว่าเปลี่ยนไม่ได้นะยังไม่ 20 หนูเลยบอกว่า มีผู้ปกครองมาด้วยค่ะ เป็นพ่อ แม่เสียชีวิตแล้ว แล้วเค้าเลยไปถามคนชุดสีกากี พอถามเสร็จเขาเลยเดินมาบอกว่า อายุ 20 ค่อยมาเปลี่ยน คืออยากทราบว่า กรณีที่แม่เสียชีวิตแล้ว แล้วต้องการจะเปลี่ยนชื่อ พ่อจะเป็นคนยืนยันหรืออะไรต่างๆไม่ได้เลยหรอคะ

---

ขอเล่านิดนึงนะคะ ตอนแรกไม่ได้จะโพสต์หรอก แต่พี่ผช ชุดสีกากียินเค้าพูดกับน้องฝึกงานปวชว่า ตอนพี่เป็นเด็กอะไรที่ไม่พอใจพี่ก็โพสต์ เราก็เลยอะถ้าพูดกับรุ่นน้องโรงเรียนเราแบบนั้น แล้วพูดคำนึงกับกับเรา งั้นถือว่า มาเล่าสู่กันฟังในบอร์ดนี้แล้วกันนะคะ หนูบอกเค้าว่ามาคัดทะเบียนคนเสียชีวิตค่ะ แล้วพี่ผชชุดกากีก็พูดว่าถ้าจะมาขอต้องทำยังไง หนูก็พูดดีๆว่า ขอได้ไหมคะ เค้าพูดคำว่า ถ้าจะมาขอต้องทำยังไงประมาณ 5 รอบได้ ซึ่งความคิดในหัวหนูตอนนั้นคือ ต้องทำยังไง ต้องจ่ายเงินหรอ หรือยังไง แล้วเค้าก็พูดว่า ถ้าเราจะมาขอคัดทะเบียนคนเสียชีวิต ต้องพูดดีๆ ถ้าพูดเ*ี้ยๆเค้าไม่ให้หรอก เพราะเรายังอายุไม่ถึง 20 แต่เราก็โอเคนะ แล้วเค้าก็เรียกพี่อีกคนมาชุดเหลืงให้ไปทำให้ ซึ่งก็ตกใจว่าห้ะ คือยังไงนะ ก็พูดดียิ้มแย้ม แค่เสียงเข้มเฉยๆเองเลยดูดุ แล้วก็ไม่ยิ้ม เป็นคนตาดุอยู่แล้ว แต่ก็พยายามยิ้มแล้วนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่