อยากเก่งคณิต

คือเราเป็นคนโง่คณิตมากเลยค่ะ สมัยก่อนเคยเรียนได้นะคะㅠㅠ แต่ช่วงประมาณป.6นี่ติดเพื่อนมาก ไม่สนใจเรียนเลย+ตอนขึ้นม.ต้นก็ย้ายรร.แล้วปรับตัวยาก แถมครูสอนคณิตก็ไม่ได้เข้ากับเราด้วย มันเริ่มเบื่อ แต่พอช่วงจะขึ้นม.4 พบว่าชอบคณิต ชอบที่ได้ทำโจทย์ แต่มันก็ทำได้แค่โจทย์แนวเดียวกันน่ะค่ะ เช่นโจทย์ในแบบฝึกหัด แต่พอลองทำในข้อสอบไม่เคยผ่านสักครั้งเลยค่ะ ตอนนี้ข้นม.ปลาย เลยอยากให้คนที่เก่งหรือถนัดแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ ว่าควรเริ่มยังไงดี พื้นฐานม.ต้นไม่ค่อยแน่นค่ะ ม.ปลายก็พยายามเก็บอยู่ค่ะ คณะที่อยากเข้าก็ต้องใช้คะแนนคณิตด้วยน่ะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่