หมด passion ในงาน เป็นยังไง

อยากรู้ว่า เวลาคนบอกว่าหมด passion ในงาน ต้องเป็นความรู้สึกแบบไหนหรอคะ
ปัจจุบันงานที่ทำอยู่ ทำให้เรารู้สึกว่า ไม่อยากให้ถึงวันจันทร์เลยย ถ้า wfh ได้ ก็เลือก wfh ตลอด ส่วนตัวเราไม่ใช่คนขี้เกียจทำงานนะคะ (ดูจากตอนเรียน เราค่อนข้างชอบทำงาน เราชอบสิ่งที่เราเรียน เสาร์อาทิตย์ เราก็นั่งหางานทำตลอดด) 

ซึ่งตอนนี้จากที่เราคิด เป็นเพราะเรารู้สึกว่า เราไม่ได้เรียนรู้อะไรใหม่ๆ หรือเรื่องที่ได้เรียนรู้เรารู้สึกว่าไม่ได้จำเป็นสำหรับเรา เพราะเราไม่ได้อยากทำงานสายนี้ต่ออ ตัวเราเองเลยอาจจะปฏิเสธสิ่งนี้ และรู้สึกไม่อยากทำไปด้วย

ซึ่งวิธีแก้ของเราตอนนี้คือพยายามหางานใหม่ไปด้วย เราไม่รู้ว่าเราหมด passion หรือแค่รู้สึกไม่ได้เรียนรู้ไรจากงานนี้ เราเลยพอรึป่าว แล้วแบบนี้เรียกหมด passion ในงานที่ทำไหมคะ (ตอนเข้าใหม่ เรา active มากเลยค่ะ พยายามเรียนรู้ตลอดเลยย ขยันทำงานมากก แต่ทำมาแบบใช้ความอดทนเป็นหลัก)
คำว่าหมด passion ในงาน หมายความว่าตอนแรกที่เราเข้ามาทำ อาจจะเพราะว่าเราชอบมาก่อน แล้วทำไปสักพักไม่ชอบรึป่าวคะ อยากรู้นิยามจากทุกๆคนค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่