เราอยากมีชีวิตค่อนข้างส่วนตัว เราผิดไหมคะ?

กระทู้คำถาม
ขออนุญาตตั้งกระทู้ปรึกษาทุกๆคนหน่อยนะคะ ไม่รู้ว่าจะสามารถปรึกษาใครได้บ้างค่ะ 

เรื่องมีอยู่ว่าเราเป็น ผญ ค่ะ อายุใกล้ๆ 30 ค่ะ ที่บ้านเราเป็นครอบครัวเล็ก มีพ่อ แม่ ลูกค่ะ ตอนนี้เราไม่ได้อยู่บ้านประจำค่ะ ปกติจะอยู่หอที่ทำงาน พอมีเวลาเสาร์อาทิตย์ว่างๆ หรอวันหยุดยาวๆ ถึงจะกลับบ้านค่ะ แล้วเราก็มีแฟนค่ะ ก่อนหน้านี้แฟนทำงานอยู่คนละที่ค่ะ จะเจอกันวันหยุด เดือนละประมาณ 1 ครั้งค่ะ เรื่องก็คือ เราคบกับแฟนมาประมาณ 3 ปี มีคุยเรื่องแต่งงานกันไว้บ้าง แฟนเราเป็นคนดีค่ะ รักเรา รักครอบครัว ที่บ้านเค้าก็ดูเอ็นดูเราค่ะ แต่ประเด็นคือว่าเราเกิดความกังวล คือเราเป็นคนที่ชอบมีชีวิตส่วนตัวค่ะ เราเข้ากับคนไม่เก่ง ถ้าไม่ใช่เพื่อนที่สนิทกันมากๆเราจะรู้สึกไม่ comfort เท่าไหร่ค่ะ รวมถึงทั้งครอบครัวเรา แล้วก็ครอบครัวแฟนด้วยค่ะ เวลาที่เราอยู่ที่หอ เรารู้สึกเป็นตัวของตัวเอง เรามีความสุขมาก พอกลับบ้าน มันก็มีความสุขนะคะ แต่ว่ามันคนละแบบกันค่ะ ซึ่งในตอนแรก เราเคยตั้งใจไว้ว่าความใกล้ชิดของความสัมพันธ์กับที่บ้าน (เราเป็นลูกคนเดียวค่ะ) ถ้าเราแต่งงานอะไรไปแล้ว เราตั้งใจว่าเราอยากจะออกมาอยู่คนละบ้านกับที่บ้านค่ะ แต่ว่าหาที่ๆใกล้ๆกับที่ที่บ้านอยู่ เพราะว่าเราเป็นลูกคนเดียว ยังไงก็ต้องดูแลพ่อแม่ยามแก่ค่ะ แต่เราก็ต้องการพื้นที่ส่วนตัวของเราค่ะ แต่กับแฟน แฟนเป็นคนที่ค่อนข้างจะใกล้ชิดกับครอบครัวมากกว่าเรา เวลาไปไหน ทำอะไร เล่น ไปเที่ยว ก็จะบอกที่บ้านตลอด แต่เราบางครั้งถ้าเราอยากไปไหน ทำอะไร เราจะไม่บอกเพราะบางทีพ่อกับแม่จะไม่พอใจ แต่ก็เพราะเราเป็น ผญ ด้วยค่ะ พ่อแม่คงจะเป็นห่วง แต่เราก็ว่าเราโตแล้ว แล้วเราก็สามารถดูแลตัวเองได้ค่ะ (แต่เราไม่เที่ยวกลางคืนนะคะ เป็นเที่ยวแบบไปห้าง ไป ตจว กับเพื่อนอะไรแบบนี้ค่ะ แต่พ่อแม่เป็นห่วงมาก) เราเลยมีความรู้สึกว่าถ้าเรากับแฟนแต่งงานกันไป เรารู้สึกความใกล้ชิดกัน หรือความสัมพันธ์ในครอบครัวที่มันไม่เหมือนกันมันจะทำให้ทั้งเค้าและทั้งเราไม่มีความสุขค่ะ คือถ้าแฟนเราเค้าจะให้เราไปอยู่ด้วยกับที่บ้านเค้า เราก็คงไม่ comfort ที่จะไปอยู่ด้วย แต่ถ้าเค้าจะออกมาอยู่กับเรา เราก็กลัวเค้าจะไม่มีความสุขที่ไม่ได้ใกล้ชิดกับที่บ้านค่ะ 
เราพยายามคิดๆดูแล้ว แฟนเราก็ไม่ได้ผิดอะไร ดีด้วยซ้ำเค้าเป็นคนรักครอบครัว เรารักแฟนมากแต่เราอยากมีชีวิตแบบที่เราตั้งใจไว้เหมือนกัน แบบนี้เราผิดไหมคะ ถ้าเราคบกันต่อความสัมพันธ์มันจะดีไหมคะ หรือเรามีวิธีจะปรับความคิดยังไงให้อยู่แบบมีความสุขไหมคะ

ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่