การใช้มือถือไอโฟน เพื่อศึกษาต่อในมหาลัยเกินตัวไปหรือเปล่า และจำเป็นมั้ยคะ

สวัสดีค่า เพื่อนๆเราต้องการซื้อมือถือใหม่ตอนเข้ามหาลัย ตอนนี้อยู่ม.6แล้ว โทรศัพท์ที่เราใช้มา 4 ปีพึ่งพังเมื่อวาน  แม่เราบอกให้ซื้อรุ่นธรรมดาใช้ไปก่อนราคาที่ไม่เกินหมื่น เข้ามหาลัยค่อยซื้อแบบดีไปเลย เราก็ตกลงกับแม่ไว้ว่าจะซื้อiphone 12 pro เราต้องการเน้นกล้อง ความเร็ว ทนทาน  เราเป็นสายชอบทำงานในมือถือ  เรามีข้อมูลการจัดการในมือถือที่ต้องทำเยอะ ตัดต่อก็ทำบ่อย เคยใช้ลองยืมไอโฟนของน้องใช้ดูแล้วมันลื่มเร็วมาก เราไม่ได้ตามค่านิยมนะคะที่ผ่านมาที่บ้านไม่เคยซื้อโทรศัพท์เกินหมื่นให้เลย  เราก็ไม่เคยร้องขอด้วย แต่อีก 1 ปีเราจะเข้ามหาลัยแล้วแม่บอกว่าเครื่องใหม่ที่จะซื้อให้นี้จะซื้อให้ตอนสอบติด      และจะให้ใช้ตลอด 4ปีเลย ที่บ้านฐานะปานกลางค่ะ เราเลยคิดว่าเราจะยืมเงินแม่ออกก่อน พอทำงานหาเงินได้จะเอาเงินมาคืนที่บ้านค่ะ   เรื่องนี้ก็คิดกับที่บ้านมาสักพักแล้วคุยๆปรึกษากันดู  แต่เมื่อไม่นานมานี้เพื่อนแม่เราก็บอกกับแม่ว่าทำไมซื้อโทรศัพท์ให้ลูก แพงจังเลย ลูกเราเข้ามหาลัยแล้วยังให้ใช้แค่ไอโฟน7   เองเกินตัวไปมั้ย  อะไรประมาณนี้ค่ะ    จึงอยากถามเพื่อนๆว่าการใช้ไอโฟนในการเข้าเรียนมหาลัยมันเกินตัวไปไหมคะ  และมีความความจำเป็นมั้ยคะ เพื่อนๆลองแนะนำมือถือยี่ห้ออื่นมาได้นะคะ เราต้องการเน้นกล้อง ความทน อายุการใช้งานและถ้ามีฟังก์ชันการทำงานที่หลากหลายหรือเทคโนโลยีที่ล้ำโดดเด่นยิ่งดีเลยค่ะ เราจะไปตัดสินใจดูอีกทีค่ะ ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกคนนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่