จะเข้าMITต้องเตรียมตัวอะไรบ้างคะ

ปีนี้อยู่ม.6 อยากเข้าMITมากค่ะ แต่ไม่เข้าละ555ยังไงก็หลุด
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
ข้อมูลเบื้องต้น เรายังตอบโจทย์ไม่ได้เลย ต้องเปลี่ยนนิสัยแล้วนะ เพราะ MIT น่าจะไม่ได้เข้าง่ายอย่างที่คิดแล้วแหล่ะ
น้องต้องกระตุ้นตัวเองให้มีความอยากรู้อยากเห็น และ ต้องค้นคว้าหาข้อมูลเก่งกว่านี้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
คนมาถามแบบนี้เข้า MIT ไม่ได้หรอกครับ
ความคิดเห็นที่ 12
ขอลบเมนต์นะครับ
ความคิดเห็นที่ 7
MIT เป็นสถาบันที่สอบเข้ายากเป็นอันดับต้นๆของโลก
ในระดับปริญญาโท-เอกที่ว่าเข้ายากๆกัน ยังพูดเลยว่าตรีสอบเข้ายากกว่าซะอีก
เอาแค่คนที่สอบเข้าไปได้เฉยๆก็คือต้องอัจฉริยะประมาณนึงแล้ว
ยิ่งถ้านักเรียนทุนนี่คือหัวสมองระดับอนาคตของโลกได้เลย
ค่อนข้างกล้าพูดด้วยซ้ำว่าคนที่ทำคะแนนสอบเข้าได้ดีที่สุดในไทย อาจจะสอบไม่ติดหรือหลุดเข้าไปท้ายๆก็ได้

ดังนั้น ถ้าบอกว่าอยู่ม.6แล้ว คงบอกได้แค่ว่าเตรียมตัวไม่ทันครับ
นี่ยังไม่นับเรื่องการสอบภาษา ทำวีซ่า เตรียมค่าใช้จ่าย บลาๆอีกเยอะมากๆ
คนจะไปอเมริกาเนี่ยเขาเตรียมตัวกันอย่างน้อยๆครึ่งปีครับ ยิ่งไปเรียนต่อไปอยู่ยาว ยิ่งต้องวางแผนเยอะไปอีก
นี่ยังไม่นับประเด็นที่ว่าจะสอบเข้าระดับ MIT แต่กลับไม่ไปเปิดเว็บหาข้อมูลเอาเองซึ่งหาง่ายมากๆ
ผมไม่อยากทำร้ายจิตใจนะ แต่ผมจะถือว่านี่คือกระทู้ตั้งเล่นๆเอาฮาแล้วกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่