ย้อนอดีตวีรกรรมทีมบอลไทยซีเกมส์ครั้งที่19 ที่จากาตาร์

กระทู้สนทนา
นัดชิงไทย-เวียด ซีเกมส์ครั้งนี้กองเชียร์เวียดคงจัดเต็มเชียร์สุดชีวิตให้เวียดชนะไทยคว้าเหรียญทองในบ้านเกิด ดูจากความคลั่งฟุตบอลของชาวเวียดรวมทั้งการเห็นไทยเป็นภูเขาที่ต้องก้าวข้ามให้ได้นั้น เชื่อว่าบรรยากาศวันแข่งคงเป็นนรกสำหรับทีมไทยแน่ๆ
เลยนึกถึงซีเกมส์ที่จากาตาร์  ทีมไทยเคยเจอบรรยากาศแบบนรกๆมาแล้ว บอลไทยเข้าชิงกับเจ้าภาพ คนเชียร์นับแสนที่รุมโห่ ขว้างของใส่ จุดไฟเผาจนต้องหยุดการแข่งขันชั่วครู่  ตอนนั้นผมและคนไทยที่ดูถ่ายทอดอยู่กลัวแทนนักเตะจริงๆ ไม่รู้กองเชียร์จะแห่ลงมากระทืบนักบอลไทยเมื่อไหร่ คือคนดูน่ะใจไปอยู่ที่ตาตุ่มแล้ว แต่ไม่น่าเชื่อว่าพอมาแข่งต่อ นักเตะไทยกลับมีหัวใจสิงห์ ไม่สะทกสะท้านหรือหวาดกลัวความบ้าคลั่งป่าเถื่อนของกองเชียร์นับแสน ลงมาเตะต่อจนชนะนักเตะอินโดได้ เรียกได้ว่าท้าตรีนมาก 
ผมว่าเป็นชัยชนะที่ได้ใจคนไทยสุดๆครั้งนึงในประวัติศาสตร์ฟุตบอลทีมชาติเลย
ขอส่งกำลังใจให้ทีมชาติชุดนี้ มีหัวใจสิงห์เหมือนรุ่นพี่(หรือรุ่นพ่อ)  เอาชนะคู่แข่งให้ได้ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่