อยากทราบวิธีส่งเงินไปให้ลูกเรียนหนังสือที่ USA แบบที่ค่าธรรมเนียมถูกๆใครมีวิธีแนะนำไหมครับ

สวัสดีครับ พอดีกำลังจะส่งลูกไปเรียนที่อเมริกา กำลังดูว่าการส่งเงินวิธีไหน จะเสียเรต และค่าธรรมเนียมถูกสุด ใครพอมีวิธีอะไรช่วยแนะนำหน่อยไหมครับ

ตอนนี้คิดออกอยู่ 1 วิธีคือโอนเงินเข้าบัตร SCB EASY PLANET แลกเป็น USD แล้วให้ลูกชายไปถอนเงินที่ตู้ ATM ใน USA ช่วงนี้เห็นว่าฟรีค่าธรรมเนียมฝั่งไทย แต่ไม่แน่ใจค่าธรรมเนียมฝั่ง USA เดาๆเอาว่าน่าจะ 5 USD ก็ตกประมาณ 175 บาท(ใครรู้ค่าธรรมเนียมจริงๆช่วยบอกด้วยครับ) ถอนทีครั้งเยอะๆเดาเอาว่าตู้น่าจะเหมือนบ้านเราถอนแบงค์ได้ครั้งละ 25 ฉบับ ฉะนั้นถอนสูงสุดแบงค์ 100USD (ไม่รู้มีในตู้ป่าว) ก็ได้เท่ากับ 100x25 = 2,500 USD หรือประมาณ 2,500x35 = 87500 เมื่อเทียบกับค่าธรรมเนียมถอนต่อครั้งที่ 175 บาท เท่ากับเสียค่าธรรมเนียม 0. 2 % น่าจถูกกว่าพวอก western union หรืออื่นๆ กะให้ลูกถอนเงินสดออกมาแล้วก็ฝากเข้าบัญชีธนาคาร USA ของ ตัวเองทันทีเลย แล้วค่อยทยอยใช้จ่าย

ท่านใดมีคำแนะนำหรือมีวิธีอื่นๆที่ดีกว่านี้รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

1.ค่าธรรมเนียมถอนเงินบัตร SCB Easy planet ที่ USA ครั้งละกี่ USD ใครเคยถอนบ้างไหมครับ โทร.ถาม call center บอกไม่ทราบแล้วแต่ธ.ปลายทาง
2.ตู้ ATM ที่ USA ถอนได้สูงสุดต่อครั้งที่กี่ USD ครับ ที่ผมเดาว่า 100 USD x 25 ฉบับ = 2,500 USD นี่ใช่หรือไม่
3.ถ้าไม่ถอนเงินสดออกมาฝากเข้าบัญชีของธนาคารใน USA สามารถทำการโอนจากบัตรเข้าบัญชี USA โดยตรงได้ไหม

ท่านใดพอทราบข้อมูลรบกวนด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่