Passport หมดอายุ เดินทางกลับประเทศไทยได้ไหมคะ?

รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ ญาติเราอยู่เกาหลีใต้ Passport หมดอายุไป 10 เดือน แต่มีวีซ่าC3 ก่อนวันหมดอายุได้ไปยื่นเรื่องทำPassportใหม่ที่สถานฑูตไทยในเกาหลีแล้วแต่ไม่ผ่าน เจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องกลับมาทำที่ประเทศไทย แต่สถานการณ์โควิดยังไม่ดีขึ้นสถานฑูตเลยต่อวีซ่าให้ทุกๆ2เดือน ตอนนี้ครบกำหนดที่จะต้องเดินทางกลับ จะสามารถซื้อตั๋วขึ้นเครื่อง กลับเข้าประเทศไทยได้ไหมคะ? และจะกลับมาทำPassport ใหม่ต้องไปยื่นเรื่องติดต่อที่ไหนคะ?

**ปล.ญาติเราเคยเวอร์วี3ปีแล้วรายงานตัวกลับมาไทย แต่งงานจดทะเบียนสมรสกับคนเกาหลีแต่ยังไม่ได้ทำวีซ่าแต่งงานเพราะเอกสารไม่ครบ เลยทำได้แค่วีซ่าC3ไปรอบ2 กลับมารอบนี้จะมาเดินเรื่องทำวีซ่าแต่งงานค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่