เรื่องค่าชดเชยรายได้จากประกันสังคม เเละประกันซิกน่า กรณีนอนรักษาตัว รพ.

สวัสดีครับทุกท่าน 
เรื่องมีอยู่ว่าตัวผมนั้นติดโควิด +ภรรยา +ลูกน้อยอีก  2 คน เเล้วรักษาตัวที่ Hopitel ทั้งครอบครัว เมื่อวันที่ 4 พ.ค. - 14 พ.ค. 2565 จะขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการยื่นเคลมประกัน เเละการขอชดเชยรายได้จากประกันสังคม เนื่องจากว่าเป็นช่วงที่ผมกำลังเปลี่ยนงาน กำลังจะเริ่มทำงานที่ใหม่ เเล้วดันติดโควิดก่อนวันเริ่มงาน 1 วัน เลยต้องเลื่อนวันเริ่มงานออกไปอีกที่นี้เนี่ยผมก็จะขาดรายได้ในส่วนของที่ทำงานใหม่ไปประมาณครึ่งเดือนหรือ 15 วัน 
1.กรณีนี้ผมยื่นขอเงินชดเชยรายได้จากประกันสัง ได้ หรือ ไม่
2.ใบรับรองเเพทย์ที่จะยื่นยืนยันการรักษาตัว จำเป็นต้องให้ตัวจริงกับทางประกันสังคม หรือ ไม่ 
3.เเละทางประกันสุขภาพ + อุบัติเหตุที่ทำไว้ต่างหากเนี่ยเขาจะชดเชยให้ค่านอนรักษาตัววันละ 1000 บาท  เเต่ก็จะต้องยื่นใบรับรองเเพทย์เช่นกัน เเล้วให้เก็บตัวจริงไว้ 30 เพื่อทางเรียกเก็บเอกสารตัวจริง
4.เเละถ้าทั้งสองฝ่ายต้องใช้ใบรับรองเเพทย์ตัวจริงทั้งคู่ ผมต้องทำไงครับ ขอเพิ่มจาก รพ. อีกใบได้หรือไม่ครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
แอดมินซิกน่าสวัสดีค่ะ ท่านสมาชิกหมายเลข 6660624 ในส่วนของกรมธรรม์ซิกน่าแอดมินขอเป็นสื่อกลางประสานตรวจสอบรายละเอียดความคุ้มครองของกรมธรรม์ที่ถืออยู่และการเรียกร้องสินไหมให้นะคะ เพื่อเป็นการปกป้องข้อมูลของผู้เอาประกันภัย แอดมินรบกวนแจ้งชื่อ นามสกุล  และหมายเลขกรมธรรม์ผ่านทางหลังไมค์ หลังจากได้รับข้อมูลแอดมินประสานงานตรวจสอบให้โดยเร็วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่