ใบ สด35 ควรไปเอาตอนไหน อายุ20ปีแล้ว ไปขอ หรือ รอเรียก

ตอนอายุ19ปี ได้ไปรับ สด9 แล้ว ตอนนี่อายุ20แล้วครับ ใบ สด35 ควรไปเอาตอนไหนครับ พอดีว่าจะทำเรื่องผ่อนผันทหาร เพื่อไปศึกษาต่อครับ ครูบอกว่า ถ้ามี ใบ สด9 กับ ใบสด35 จะสามารถยื่นผ่อนผันทหารกับทางวิลัยได้ครับ คือจะ ต่อ ปวส.ครับ ปีหน้าครบ21ปีพอดีครับ ขอแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ด้านหลัง สด.9 ....ข้อ 1 เขียนชัดเจนว่า พศ. ที่ต้องไปรับหมายเรียกเข้ารับราชการทหาร  ( สด. 35 )
ทำตามนั้น
รับ สด.35 แล้วนำไปยื่นที่ที่เรียนอยู่ เพื่อขอผ่อนผันในปีที่ต้องไปเกณท์ทหาร....ไปแสดงตัวในวันเกณท์ทหารด้วย ยื่นใบขอผ่อนผัน ก็ไม่ต้องจับใบดำแดง
ทำอย่างนี้ได้ทุกปี ถ้ายังเรียนหนังสืออยู่
แต่ถ้าไม่เรียน ก็ต้องไปจับใบดำแดง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่