ถ้าแฟนไม่มีรายได้ แต่อยากไปกินชาบู เป็นคุณคุณจะโกรธไหมครับ?

กระทู้คำถาม
แฟนไม่มีรายได้ พึงออกจากงานมา แต่อยากไปกินชาบู ซึ่งก่อนหน้านั้นไปกินบุฟขนมหวานมา 1 รอบ กับ บุฟแซลมอนมาอีก 1 รอบ ผมก็เลยห้ามแฟน และยอมรับว่าแสดงท่าทีที่หงุดหงิดไปโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะห้ามแล้วไม่ฟัง

เป็นคุณ คุณจะโกรธผมไหมครับ เพราะเจตนาเราหวังดี อยากให้เขาเก็บเงินไปจ่ายในสิ่งที่จำเป็น ก่อนหน้านี้ยังไปกินบุฟมาก่อนอีก 2 รอบแล้ว (เทียบได้ว่า 2-3 อาทิตย์นี้ บุฟ = 2 และตอนนี้คือรอบ 3)
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
เคยอ่านหนังสือเขาบอกว่าเวลาผู้หญิงกับผู้ชายทะเลาะกัน ผู้หญิงมักจะโมโหเพราะน้ำเสียงและคำพูดบางคำของผู้ชายมากกว่าประเด็นที่กำลังเถียงกัน  ส่วนผู้ชายก็จะหงุดหงิดรำคาญเพราะรู้สึกว่าผู้หญิงคุยไม่รู้เรื่อง ไม่มีเหตุผล  อย่างนี้นี่แหละ

ถามว่าเห็นด้วยกับเหตุผลไหน เราเห็นด้วยและเข้าใจเจตนาคุณค่ะ  
แต่คราวหน้าลองสูดหายใจลึกๆ เปลี่ยนน้ำเสียงและหาวิธีเตือนใหม่ หวานๆ สักหน่อยอาจจะได้ผลลัพธ์ที่ดีขึ้นก็ได้นะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่