การจัดฟัน

กระทู้คำถาม
ขอเล่าเหตุการณ์ก่อนคะ พอดีเราได้ไปจัดฟันที่คลีนิคแห่งหนึ่ง (ม่ขอระบุคะ) 1 ครั้งแรกเราจ่ายไป8000บาท เขาบอกเคลียช่องปาก เอกชเรย์ฟัน ติดอุปกรณ์ ครั้งเเรกอันนี้พอเข้าไจคะ 2 เราผ่อนจ่ายเดือนละ2000บาท3งวด พอเราจ่ายครบ3งวด งวดที่4ก้อยังเกบเรา2000อิกบวกกับค่าขุดหินปุนอิก1000บาท
3 ตั้งแต่นั้นมาเราก้อจ่าย1000บาทมาตลอด แบบว่าไห้โอนจ่ายล่วงหน้าด้วยนะ
เเต่นี่ม่ช่ายประหรือปันหาไดๆเรยสำหรับเรา

ประเด็นยุที่ & เวลาที่แบล๊กเก๊ตที่ติดมาหลุดแร้วทำไมเขาต้องเรียกเก็บเงินจากเรา
เขาบอกว่าตัวแรก50 บาท ตัวต่อไป300บาท เราก้อเข้าไจแบบว่าต่อคนั้งต่อเดือนไรแบบนี้
ป่าวเรยจ้าช่วง1-3เดือนแรก เราหลุดทุกครั้ง
ครั้งที่1 หลุด3ตัว เสียไป650บาท
ครั้งที่2 หลุด2ตัว เสียไป600บาท
ครั้งที่3 หลุด1 ตัว เสียไป300บาท
หลังจากนั้นเราก้อดุแลเปนอย่างดีเพื่อม่ไห้มันหลุดอีก
ล่าสุด 15/5/65 เราไปตามนัดเปลี่ยนยางกับขุดหินปุน แร้วหมอคนที่ขุดหินปุนนั้นเขาทำเเบล๊กเก๊ตเราหลุด
เขาก้อบอกเราเเร้วว่าหมอทำหลุดเองเดะไห้หมออีกคนติดไห้นะค่ะ หมอขอโทษด้วย
เราก้อคะ ม่เปนไรคะ
ต่อมาถึงคิวตัดลวด น่าจะเปนผุ้ช่วยนะ ที่คอยแกะลวด
นางตัดลวดแร้วอุปกรณ์ทึ่นางไช้น่าจะกระแทกกับแบล๊กเก๊ตเราหลุด นางก้อบอกว่าอันนี้หนุทำหลุดเองคะ ม่เสียค่าไช้จ่าย
แต่พอหมอเข้ามาถามว่า มีหลุดไหม นางรีบตอบว่าหลุด1ตัว เราก้อเถียงสิว่า มะกี้น้องบอกว่าน้องทำหลุดเองนะ ม่เสียค่าไช้จ่าย
ติดอุปกรณ์เสร็จ มาคุยกับหมอหน้าเค้าเตอร์ หมอบอกวันนี้ติดไห้ฟรี1ตัว ตัวที่หมอขุดทำหลุด ส่วนอืกต้วหมอเกบ300นะ
คือเราก้อบอกว่า เราม่ได้ทำหลุดนะ เค้าตัดลวดแร้วเหมือนมีบางอย่างกระแทกที่ฟันเรา
เราต้องรับผิดชอบด้วยหรอ  แร้วเค้าก้อเข้าไปคุยกันข้างไน แร้วมาบอกเราว่า งั้นหมอติดไห้ฟรีเรย ถ้าครั้งหลุดหมอคิดเงินนะ
ถ้าเราทำหลุดเองเราก้อยินดีจ่าย แต่จะไห้จ่ายทั้งๆที่ม่ได้ทำก้อม่แฟร์ปะ
อิกอย่างที่อยากรุ้ ไนเมื่อแบล๊กเก๊ตนั้นเราเสียเงินตอนติดแร้ว ถ้าหลุดแร้วทำไมต้องจ่ายเงินอีกทั่งๆที่มันก้อต้องทิ้งยุดี
*ขอผุ้มีประสบการณ์หรือผุ้ที่รุ้ช่วยไห้คำตอบทีคะ
ขอบคุณมากๆคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่