เป็นลูกจ้างรายวัน ติดโควิด ไม่ได้รายได้ สามารถเรียกร้องสิทธิเงินชดเชยได้จากที่ไหนบ้างไหมคะ

ตามหัวกระทู้เลยค่ะ พอดีแฟนเราคิดโควิด แต่เป็นลูกจ้างรายวัน (แต่ส่งประกันสังคมมาตรา 33) 
ซึ่งบริษัทต้นสังกัด แจ้งว่า ถ้าไม่ได้มาทำงานเท่ากับไม่ได้เงินเดือน (หยุดตั้งแต่วันที่ 17/05/22-31/05/22 เป็นเวลา 14 วัน ) 

เราสามารถเรียกร้องสิทธิชดเชยรายได้จากตรงไหนบ้างไหมคะ?

เพราะแฟนมีค่าใช้จ่ายรายเดือนที่ต้องจ่าย (ค่ารถ ค่าบ้าน) แต่ติดโควิด
และลองเจรจากับทางไฟแนนซ์ติดตามค่างวดรถ แจ้งว่า ติดโควิดไม่ได้รายได้ ยังไงก็ต้องจ่าย 
ซึ่งก็ค่อนข้างเครียดเพราะว่าไม่รู้จะหาจากที่ไหนมาจ่าย รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ 

ขอบคุณมากๆค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่