วรรณคดี หรือ นิทาน คาบภาษาไทย

อยากรู้ครับ >>>เป็นวรรณคดี หรือ นิทาน ในคาบวิชาภาษาไทย
ช่วงม.ปลาย จำได้ว่าอาจารย์ เล่าให้ฟัง
เกี่ยวกับ ตัวละครหนึ่งใน วรรณคดี หรือ นิทานเรื่องนี้คือ >>>อยากเป็นอมตะ [ไม่มีทางฆ่าได้] [ไม่ตายด้วยอาวุธ] [ไม่ตายด้วยยาพิษ]
[ไม่ตายด้วยคน] [ไม่ตายด้วยเทพ]
[ไม่ตายด้วยสัตว์]
[ ไม่ตายในตอนเช้า]เเละ[ไม่ตายในตอนเย็น] สุดท้ายโดนฆ่า ในตอน ฟ้าสาง หรือ พบค่ำ จำได้เเค่นี้
ผู้รู้ท่านไดกรุณาบอกด้วยครับ อยากหาฟังหาอ่าน
ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่