จบวิศวกรแต่ได้ทำงานตำแหน่งช่าง

ผมเรียนจบวิศวกรรมในมหาลัยแห่งหนึ่งพึ่งจบได้ท้ายปี64 พอจบยังไม่ผ่านพันธะทหาร เลยตัองทำงาน part time เป็นไรเดอร์สักพักหนึ่ง พอพ้นพันธะ(ได้ดำ)ได้สมัครงานไว้หลายที่ และก็มีที่หนึ่งได้ให้ไปสัมภาษณ์ที่บริษัท พอถึงช่วงสัมภาษณ์ตอบคำถามไม่ได้เลย ที่เตรียมมาเค้าไม่ถามเลย ในใจคิดไว้ว่าคงไม่ได้แล้วละ แต่ผลออกมาเค้ารับผมไปเป็นตำแหน่งช่างแต่ให้ค่าจ้างที่ตกลงกันไว้เท่าวิศวกร พอทำได้อาทิตย์ที่สองเค้าให้เราไปสอบใบเซอร์ช่าง แต่ผมก็บอกเค้าไปแล้วว่าผมมีใบกวแล้ว แต่ทางบริษัทได้บอกผู้บฏิบัติงานต้องใช้ แต่ผมได้แอบถามพี่ๆช่างยังไม่มีสักคน ผมเริ่มสงสัยแล้วว่ามีโอกาสก้าวหน้าเลื่อนตำแหน่งเป็นวิศวกรไหม ในใจผมตอนนี้คิดไว้ว่าหากผ่านช่วงโปร3เดือน ยังไม่ได้เลื่อนตำแหน่ง ผมคงต้องลาออกแล้วหางานใหม่ ระหว่างทำงาน2อาทิตย์ได้มีบริษัทที่ให้สัมภาษณ์ แต่ผมก็ได้ปฏิเสธไป(ในใจเสียดายมาก) อยากถามพี่วิศวกรให้คำแนะนำว่าผมควรทำต่อหรือออกมาหางานที่ตรงสายที่เรียนมา (ลืมไปผมจบ ปวช,ปวส)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่