รบกวนหน่อยค่ะ สนใจจะเรียนต่อ ป.โท จิตวิทยา ม.ราม

สวัสดีค่ะ มีความสงสัยในหลายๆเรื่องค่ะ รบกวนใครมีข้อมูลมาแชร์ให้ฟังหน่อยค่ะ 
อันนี้เราเองได้สอบถามไปที่ม.ราม แล้วค่ะว่าถ้าจบตรีสาขาอื่นสามารถต่อโทได้มั้ย เราสนใจอยากจะเรียนจิตวิทยา ม.ราม คณะศึกษาศาสตร์หลักสูตรวิทยาศาสตรมหาบัณฑิตสาขาจิตวิทยา ( จิตวิทยาการปรึกษา )  ซึ่งทางม.บอกว่าได้ค่ะ โดยจะมีการสอบเพื่อที่จะเข้าไปและจะแยกอีกตอนสัมภาษณ์ค่ะว่าจะเอาจิตวิทยาด้านไหน เหมือนตอนนี้จะเหลือแค่องค์กรกับปรึกษาค่ะ ผิดถูกยังไงใครมีข้อมูลบอกได้นะคะ 
1. อยากทราบว่าข้อสอบจะอยู่ประมาณไหนคะ เป็นแบบข้อสอบอัตนัย , ปรนัย หรือสอบทั้งหมด  ( จะได้เตรียมตัวอ่านหนังสือไปค่ะ )
2.เรียนป.โท ราม นี้ต้องเข้าเรียนทุกวันมั้ยคะ  / ใจนึงเราอยากทำงานไปด้วย จะได้ช่วยค่าใช้จ่ายครอบครัวค่ะ
3.เรียนป.โท ที่ม.ราม จิตวิทยาใช้ระยะเวลาประมาณกี่ปีคะ 

ตั้งใจอยากจะเรียนต่อโทสาขานี้เพื่อมาสอบเข้าเป็นนักจิตวิทยาในทัณฑสถานวัยหนุ่มค่ะ ตั้งใจไว้แบบนั้นค่ะ เพราะเค้ากำหนดคุณสมบัติเฉพาะตำแหน่ง /
โดยการสมัครสอบมีเงื่อนไขว่าต้องมีคุณสมบัติได้รับปริญญาตรีหรือคุณวุฒิอื่นเทียบเท่าในระดับเดียวกันสาขาวิชาใดวิชาหนึ่งทางจิตวิทยา 
4.การที่เราเรียนจบป.โท ราม (จิตวิทยาการปรึกษา) แปลว่าเรามีคุณสมบัติและ เราสามารถเข้าไปสอบได้แล้วใช่มั้ยคะ
 ขอโทษที่บางคำถามอาจจะทำให้รู้สึกหงุดหงิดนะคะ แต่ไม่รู้จะไปถามหรือหาความรู้จากใครจริงๆค่ะ รบกวนผู้รู้ทุกๆท่าน เข้ามาตอบและให้ข้อมูลหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่