แนะนำกล้องfullframe รุ่นต่างหน่อยครับ

มียี่ห้อไหนบ้างครับที่มี fullframe ส่วนตัวผมรู้จักแค่ canon sony nikon เนื่องจากผมใช้กล้องcanon รุ่น7d มาก่อนแล้วอยากอัพกล้องมาใช้เป็น fullframe ครับ เคยลองเช่ามาเล่น ก้จะมี พวก sony a7iii กับ 6dii และ rp ส่วนตัวชอบ rp มากๆครับ แต่ก็สู้เรื่องแบตไม่ไหว แบตหมดเร็วมากครับ ถ่ายยังไม่ถึงช.ม แบตก้หมดแล้ว ไม่รู้ว่า มันเป็นแบบนี้อยู่แล้วหรือว่า แบตร้านที่ผมเช่ามามันเสื่อม ส่วนตัว sony a7iii ผมก็ชอบนะครับ แต่สู้เรื่องราคากล้องกับเลนส์ไม่ไหว ส่วนตัว6dii ถ่ายออกมาภาพสวยตามต้องการเลยครับ แต่รู้สึกว่า เรื่องโฟกัส การจับโฟกัสรู้สึกแอบช้า แล้วก็เรื่องการถ่ายคลิปวิดีโอไม่สมูธเท่า ตัว rpครับ เลยอยากให้พี่ๆน้าๆ แนะนำ รุ่นกล้องหน่อยครับ  :ผมเน้นถ่ายภาพกับวิดีโอครับ แต่ไม่ได้ถ่ายวิดีโอจิงจังขนาดนั้นนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้าเน้นโฟกัส ก็หนีไม่พ้นโซนี่หละครับ

แต่ถ้าบอกว่า A7iii สู้ราคาไม่ไหว ก็ข้ามยี่ห้อนี้ไปเลย เพราะต่ำกว่ารุ่นนี้ก็ไม่แนะนำครับ

ถ้าชอบ RP และอยู่ในงบ ก็จัดเลยแล้วซื้อแบตฯเพิ่มครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่