[CR] รีวิวพะเยา-น่าน 4 วัน 3 คืน !!!!

⛄️หน้าหนาวก็ต้องภาคเหนือแล้วป่ะแก~
มาอัพเลเวลภาคเหนือยาว ๆ 🛣ขับรถเที่ยว 4 วัน 3 คืน เต็มอิ่มกับเส้นทางที่เป็นเอกลักษณ์ของภาคเหนือ

🧳เราเดินทางช่วงต้นเดือนธันวาคม 2021
.
ที่แรกเราปักหมุดขับยาว ๆ ไปเริ่มที่ ‘น้ำตกธารสวรรค์’ 💦⛰
อุทยานแห่งชาติดอยภูนาง ตำบลบ้านมาง อำเภอเชียงม่วน จังหวัดพะเยา

ที่เที่ยวแนวธรรมชาติ สวยๆ ชุ่มฉ่ำ กลางป่า ถือเป็นไฮไลท์ของอุทยานและสถานที่ท่องเที่ยวพะเยา
ต้องมีที่นี้ติด 1 ใน 10 สถานที่ท่องเที่ยวแนะนำ

ที่นี้เป็นน้ำตกหินปูน ไม่ใหญ่มากนัก น้ำตกสีเขียวมรกต สวยงาม และที่สำคัญมีน้ำตลอดทั้งปี🏞
ไปฤดูไหนก็ได้ค่ะ 👍

ก่อนจะไปนั่ง ฉ่ำ ๆ ตรงนั้น ต้องผ่านขั้นบันไดยาว 300 เมตร จากที่ทำการอุทยานไปก่อนนะพวกแก

~ เส้นทางธรรมชาติ
หลังจากเดินผ่านขั้นบันไดลงมา เราก็มาเจอกับความสวยงามของธรรมชาติ ⛰

ใช้เวลานั่งมองและฟังเสียงน้ำตกสักพักใหญ่ มันดีจริง ๆ 

ป่ะ เริ่มเดินทางกันต่อ…
จุดหมายปลางทางต่อไป⛰ 🏡บ้านทะเลหมอก ณ ภูลังกา จ.พะเยา 🏡
พักนอนดูทะเลหมอก 1 คืน ชมวิว สวย บรรยากาศดี ที่นอนสบาย !

หมอกจาง ๆ หรือ ควัน 🌫🌫

🌻ที่พักมีชุดอาหารเช้าให้ น่าทานมากๆๆๆ ต้องเดินขึ้นไปทานที่คาเฟ่ของที่พักนะคะ
🥘จะมีเป็นเซตไข่กะทะ ขนมปัง โอวัลติน เหมาะกับเป็นมื้อเช้ามาก ๆ

บรรยากาศจากคาเฟ่ พร้อมมื้อเช้า
ที่คาเฟ่คนเยอะเลยเดินกลับไปหน้าห้องพัก

วิวสวยยยย 🌞 ระหว่างทางเดินกลับห้องพัก ก็แวะได้มุมสวย อีก 2 3ช๊อต 📸

วิวตอนสาย ๆ หน้าห้องพัก
.
จบไปอีก 1ที่ความประทับใจ ⭐️กลางคืนชมดาว ☀️เช้าตรู่ชมพระอาทิตย์
ไอเลิฟฟฟฟ 😍
.

ไปจ่ะเพื่อน เราไปกันต่อ จากภูลังกาสู่เมืองน่าน เมืองในฝันของใครหลาย ๆ คน 🙂
..
แต่เดี๋ยว ๆ ๆ เดี๋ยวก่อน เรามีสถานที่ ที่หนึ่งอยากแนะนำให้รู้จัก

‘เปียงซ้อ’หมู่บ้าน แห่งสายหมอกที่ยังคงเอกลักษณ์ ‘วิถีชุมชน’ เอาไว้อย่างดี

หมู่บ้านบนดอยสูง ห่างจากบ่อเกลือประมาณ 30 กิโลเมตร ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงจากบ่อเกลือ
และมีเส้นทางที่ลาดชัน คดเคี้ยว เป็นหลุมเป็นบ่อ แต่ขึ้นมาแล้วไม่ผิดหวังแน่นอนกับวิวหลักร้อยล้านที่มีอยู่จริง

แต่ก่อนพบวิวรัอยล้าน ต้องผ่านหลุม บ่อ พวกนี้ไปก่อน ! นี้แค่ตัวอย่าง ของจริงคือ ! แวะถ่ายมาฝากได้แค่นี้จริง ๆ เพราะหลุมลึกมาก ต้องระวัง

สำหรับการเดินทางถ้าหากเป็นเก๋งเล็กแนะนำให้จอดรถที่โรงเรียนขุ่นน้ำน่านและโทรให้พี่เจ้าของที่พักลงไปรับ
(ต้องติดต่อที่พักก่อนเดินทาง) ถ้าเป็นรถใหญ่แนะนำให้ขับขึ้นมาเองได้เลย แล้วคุณจะได้ทักษะเพิ่มขึ้นแน่นอน👍👍👍

ทางเราขับรถขึ้นไปเอง ซึ่งต้องใช้ความระมัดระวังในการใช้รถ ใช้ถนนเป็นอย่างมาก เนื่องจากเส้นทางเป็นหลุม เป็นบ่อ ค่อนข้างลึก
อย่าวอกแวกนะแก ❗️

ในที่สุดเราก็มาถึงที่พักในคืนนี้ “เลาะภูวิวโฮมสเตย์⛰”
📍อำเภอเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดน่าน ที่พักหลักร้อย วิวหลักร้อยล้านจ้าาา

ที่นี้อาจจะไม่ตอบโจทย์เรื่องความสะดวกสะบายมากนัก มีเพียงโคมไฟหน้าห้องพักและทางเดิน

แต่การันตีว่าที่นี้จะเต็มไปด้วยความสุขอย่างแน่นอน 🥰

และสถานที่จริงสวยและบรรยากาศดีมาก 💫

ที่พักมีบริการอาหารตามสั่งและเซตหมูกะทะหรือจะเตรียมเสบียงไปทำเองก็ได้ค่ะ
พี่เจ้าของที่พักดูแลและให้บริการดีมาก

🙂 ความมืดที่สวยงามน่าหลงไหล😍

ในความเงียบที่ไร้ความสะดวกสะบาย เราก็พบกับความสงบ ความสวย และความหนาวที่ไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่น
และทำให้รู้ว่าคนเราไม่อาบน้ำสักคืนก็ได้เนอะ 😂

ห้องน้ำที่นี้ดีมากนะแก แต่เราไม่พร้อมจริง ๆ มันหนาวมากกกก 🧊🧊

ในช่วงที่เราไปที่โฮมสเตย์กำลังพัฒนาเพื่อรองรับนักท่องเที่ยว ในอนาคตจะมีเครื่องปั่นไฟขนาดใหญ่ขึ้น 
เพื่อติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่น 👏👏👏

ไปเที่ยวกันเยอะ ๆ นะ พวกแก ♥️

ทานมื้อเช้าเสร็จ พี่เจ้าของที่พักก็ชวนขับรถพาขึ้นไปที่จุดชมวิว ‘ห่มรัก @เปียงซ้อ’ เป็นจุดที่สูงที่สุดของที่นี้

วิวก็สวยไปเลยจ่ะ 

⛰⛰⛰
แนะนำเลยค่ะ มีโอกาสไปน่านต้องแวะไปที่ เปียงซ้อ !

และแล้วก็ถึงเวลาเดินทางกลับเข้าเมือง ผ่านถนนหมายเลข 3 ที่ทุกคนคุ้นเคยกันดี
รอบนี้คือคนต่อแถวถ่ายรูปเยอะมากกกกก แก๊งเราเลยแอบถ่ายผ่านกระจกกันไปเลย

ถึงแล้วเมืองน่าน เมืองที่ขึ้นชื่อความสโลวไลฟ์ ไม่ว่าจะเช้าหรือเย็นบรรยากาศก็ดีไม่แพ้กัน

หลังจากที่เราลงจากเปียงซ้อ ก็เดินทางต่อไปพักไปที่ ‘PX122 DBest hotel’ ในตัวเมืองน่าน

📍ถนนคนเมือง 
เก็บของเข้าที่พักเรียบร้อย ก็ไปเดินหาอะไรกิน

มื้อเย็นฝากท้องไว้ที่📍เฮือนฮอม ร้านอาหารยอดฮิดของนักท่องเที่ยว

ส่วนมื้อเช้าก่อนเดินทางกลับ ที่พักก็มีให้นะคะ เป็นเซตข้าวที่เราสามารถเลือกเมนูได้ แจ้งตอนเข้าพักได้เลย 
เราก็ทานมื้อเช้าจากที่พัก แต่ มาน่านทั้งที เราต้องได้กินข้าวซอยค่ะ 🙂
ก็เลยจัดปิดท้ายด้วยมื้อเช้าอีกสักรอบ ด้วยข้าวซอย ร้านดัง ณ เมืองน่าน 📍ข้าวซอยต้นน้ำ

อิ่มอร่อย ตบท้าย ปิด ทริป 4 วัน 3 คืน 📷🏕🛖

สรุปรายละเอียดที่พักในคอมเม้นค่ะ
.
ขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านรีวิวจนจบนะคะ 🙏🏻
#วัยรุ่นสร้างทริป
ชื่อสินค้า:   เที่ยว ที่ พะเยา-น่าน(ใช้รถส่วนตัว)
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่