เหนื่อยมากเลยค่ะทุกวันนี้ เก็บกดจนเเทบจะทนไม่ไหวเเล้ว

สวัสดีค่ะ คือหนูอยากปรึกษาปัญหาชีวิตค่ะ 
ช่วงนี้คือเครียดมากๆมีปัญหาเข้ามารายล้อมเราเยอะจนรู้สึกแย่มากๆเลยค่ะ
เริ่มต้นเลยคือหนูอายุ 16 กำลังจะ 17 ปีนี้ค่ะ ตอนนี้อยู่ม.5 
ทางบ้านของหนูตอนนี้กำลังประสบปัญหาทางการเงินช่วง 4-5 เดือนที่ผ่านมาค่ะ ส่วนตัวหนูก็ไม่ได้ทราบสาเหตุอะไรมาก
เพราะทางพ่อกับแม่หนูเขาไม่ได้บอกและหนูก็ไม่กล้าถาม แต่ที่รู้ๆคือแม่หนูโดนโกงเงินไปค่ะ ถึงอาจจะไม่ทราบตัวเลขเป๊ะๆแต่น่าจะหลักล้าน 
บ้านหนูตอนนี้ไม่เหลือเงินเก็บเลยค่ะ พ่อก็ออกจากงานมาแล้วตอนนี้กำลังรับจ้างอยู่ ส่วนแม่เป็นพนักงานบริษัท เงินเดือนประมาณ10,000 เองค่ะ
ตอนนี้แม่ก็กำลังขายของออนไลน์อยู่ 
บ้านหนูมีปัญหากันบ่อยมากๆ พ่อกับแม่ทะเลาะกันทุกวัน แต่ละคำก็หยาบคายมากๆ พ่อในทุกๆวันจะพูดโทษแม่อย่างเดียว ล่าสุดใช้กำลังแล้วค่ะ 
ส่วนแม่ยังคงใจเย็นและบอกตลอดว่าขอเวลาก่อน พ่อดูเครียดมากๆเลยค่ะ หนูไม่เคยเห็นพ่อร้องไห้มาก่อนเลย 
แถมช่วงนี้เค้าก็ตะคอกแล้วก็ต่อว่าหนูบ่อยมากๆ ทั้งๆที่เเต่ก่อนเเทบไม่เคย บ้านหนูตอนนี้มีค่าใช้จ่ายเยอะมากเลยค่ะ เพราะหนี้ก่อนหน้านี้ก็มี
ที่หนูกังวลที่สุดคือเรื่องการศึกษาของหนูค่ะ เพราะค่าเทอมก็เท่าเงินเดือนเเม่เเล้วไหนจะค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก 
(แต่ก่อนมีเงินพอที่จะจ่ายค่าเทอมค่ะ เพราะมีเงินเก็บพ่อ+เเม่มีธุรกิจก่อนจะโดนโกงไปค่ะ) หนูคิดตลอดว่าจะช่วยพวกเค้าหาเงินยังไงเพราะหนูเองก็เรียนอยู่ 
ช่องทางก็มีไม่มากค่ะ เพราะไม่มีต้นทุน 
อีกเรื่องคือเรื่องเรียนค่ะ บอกตามตรงว่าปกติก็เครียดอยู่แล้ว ตอนแรกตั้งใจจะเข้าคณะอักษรค่ะ เพราะชอบภาษา 
แต่คนที่บ้านก็บังคับว่าให้เข้าสายวิทย์สุขภาพ เพราะเงินเดือนดี ซึ่งตอนแรกก็คัดค้านตลอดเลยค่ะ บอกตลอดว่าสายภาษาก็ได้เงินดีเหมือนกัน 
แต่เค้าก็บังคับจนเราก็ไม่กล้าขัดใจแล้ว หนูเลยต้องฝืนอ่านวิชาพวกนี้ค่ะ ต้องเตรียมตัวหนักหน่อย 
เพราะหนูไม่ได้ตั้งใจจะเข้าตั้งแต่แรกเลยไม่ได้เก็บเนื้อหาอะไรไว้เลย หนูเลยตั้งใจอ่านหนังสือมาก หนูพยายามมากเลย 
อ่านหนังสือเยอะมากแต่ละวัน เครียดทุกวันด้วย กลัวว่าตัวเองจะสอบไม่ติด หนูอยากให้มันเป็นสิ่งหนึ่งที่เป็นไปตามที่พวกเค้าต้องการ
แล้วก็อยากช่วยเรื่องนี้ให้ได้มากที่สุดค่ะ แต่คุณรู้ไหม พ่อหนูเค้าพูดถึงเรื่องเงินว่ามันแย่มากๆ เค้าจะต/ยแล้วในทุกๆวัน 
จนหนูไม่กล้าแม้แต่จะขอค่าหนังสือนิดๆหน่อยๆแล้วค่ะ หนูเลยตั้งใจจะเก็บเงินเอง แต่เงินที่ได้ไปโรงเรียนก็ไม่มาก 50% ก็หมดไปกับค่าเดินทางแล้ว
หนูต้องซื้อทั้งข้าวเช้าและกลางวัน กลัวไปหมดเลยค่ะ กลัวจะไม่ได้เรียนต่อด้วย
นั่งอ่านหนังสือไปก็ต้องมานั่งฟังเค้าทะเลาะกัน(ห้องไม่เก็บเสียง)ไปด้วย พ่อก็ชอบพูดตลอดว่าไม่มีเงินเหลือแล้ว 
หนูเครียดมากๆเลยค่ะ เค้าบังคับให้หางานที่เงินดีๆ แต่ทำไมเค้าถึงไม่รับรู้บ้างว่าตอนนี้หนูเครียดแค่ไหน 
ตอนนี้ร้องไห้แทบทุกวันเลยค่ะ สภาพจิตใจแทบจะไม่ไหวแล้ว เรื่องแบบนี้เกิดมาจะครึ่งปีแล้วค่ะ หนูรู้สึกเก็บกดมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่