เลี้ยงหมาผิดวิธี

สวัสดีค่ะเราชื่อข้าวฟ่างนะคะอายุ11ปีเราเลี้ยงหมาตัวนึงค่ะชื่อถังเงินเป็นหมาของแม่เรา(แม่เรามีหมา6ตัวนะคะ)เป็นพันปอมทั้งหมดค่ะถังเงินน้องเล็กสุดค่ะน้องมีอาการอ้วนเพราะคุณยายคุณตาเราค่ะเพราะว่าปกติน้องจะได้กลิ่นพวกอาหารใช่ไหมคะน้องก็จะชอบมานั่งจ้องหน้าหรือเห่าแต่เราไม่เคยให้น้องกินเลยเพราะเราติดตามยูทูปที่เลี้ยงหมาเลยทำให้เรามีความรู้เกี่ยวกับน้องหมาบางครั้งเราก็เปิดให้เขาดูนะคะแต่เขาดูเหมือนไม่สนใจแล้วทีนี้เขาให้น้องกินบางอย่างที่คนกินค่ะเราก็พยายามเตือนแต่เขาดันบอกว่า(ถ้าเกิดกูไม่ทำให้จะมีใครให้มันไหม)ซึ่งปกติเราให้เขาค่ะแต่เขาไม่กินเขารอกินแต่ข้าวจนตอนนี้อ้วนน้องมีอาการหายใจไม่ออกบ่อยมาก2วันนี้น้องเริ่มจามเป็นเลือดแล้วค่ะน้องเคยป่วยหนักครั้งหนึ่งยายบอกว่าตอนเย็นจะพาไปแต่สรุปก็ไม่พาไปค่ะเราอยากได้คำแนะนำว่าควรบอกยายกับตายังไงดีคะเพราะวันที่17นี้ยายจะไปส่งพี่เรียนค่ะพี่มาอยู่กับเราเพราะเรียนออนไลน์นะคะแต่เรากังวลว่าถ้าเราไปเรียนจะเหลือตาใช่ไหมคะเรากลัวตาเอาอะไรให้หใากินมั่วๆอีกค่ะรบกวนด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่