เมื่อความสัมพันธ์แบบ Polyamory เกิดขึ้นในชีวิตจริง

ก่อนอื่น ผมกับแฟนคบกันมาปีนี้คบ 8 ปีเราแต่งงานกันจดทะเบียนกัน เรามีลูกด้วยกัน  ผมเป็นคน ทำงาน ติดซีรีย์ไม่ค่อยแสดงความรักจนกลายเป็นความน้อยใจของแฟน แฟนผมเป็นคนชอบความโรแมนติก กล้าแสดงออกเรื่องความรัก จนผมจับได้ว่าแฟนได้คุยกับผู้ชายอีกคน เป็นคนสเปน ผมก็แอบอ่านแชททั้งหมด ตอนแรกรู้สึกโกรธมากๆ จนทะเลาะกัน จนผมร้องให้ หลังร้องผมมีพลังบวกขึ้นมากๆ แต่ด้วยความรัก ความผูกพัน และผมรักเธอมาก ผมก็นั่งคุยกันกับแฟน ว่าเธอจะเลือกใคร แฟนผมเลือกไม่ได้  เพราะรักทั้งสองคน ผมเลยจะตัดสินใจอย่า(วันที่ 17 นี้) ให้เธอได้มีอิสระในการเลือก (ในมุมมองผมกับแฟน ทะเบียนสมรสเป็นแค่บ่วงผูกมัด ทางกฏหมาย ผมว่ารักแท้ต้องไม่มีเงื่อนไขใดๆ ใส) เธอบอกก็เลือกไม่ได้ ผมออกความเห็นว่านั้นก็คบทั้ง 2 คน เธอว่าผมจะบ้าหรือจะมีคนรักที่ไหนรับได้ ครอบครัว คนอื่นมองยังไง ผมเลยบอกเธอว่า มันเป็นเรื่องระหว่างเราสามคน ความรักมันมีหลากหลายแค่เปิดใจยอมรับมัน คนเรามีอายุไม่ถึง 80 ปี สร้างความสุขให้ตัวเอง ใครจะมองยังไงก็เรื่องเขา ส่วนผมก็บอกแฟนนะว่า ผมขอมีเพิ่ม 1 คน 55 แต่ต้องเป็นคนรับ ความสัมพันธ์ทั้ง 4 ได้  จากนั้นผมก็ทักหาคนสเปนเพื่อพูดคุยกัน ตอนแรกคนสเปนก็ทำใจอยู่นะ เพราะไม่เคยมีความสัมพันธ์แบบนี้และไม่เคยคิด  เรื่องแบบนี้ในสเปนก็ไม่มี  แต่คนสเปนก็เคารพสิทธิ์ การตัดสินใจของแฟนผมเช่นกัน เขารับได้หมดแค่เห็นเธอมีความสุข แฟนผมก็ลังเล ผมบอกว่าลองคบไปก่อน ไว้คนสเปนมาไทยผมค่อยสแกนให้เธออีกที  อยู่กันยืดยาวปล่าวไม่รู้เป็นเรื่องอนาคตไม่มีใครรู้ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด ❤️ เพราะการรักษาความสัมพันธ์ยังต้องอาศัยปัจจัยอื่นๆ อีกมากมาย 
ในเมื่อความสัมพันธ์มีรูปแบบหลากหลาย

#คำเตือนความสัมพันธ์ แบบนี้ไม่ได้เหมาะสำหรับทุกคน ห้ามเลียนแบบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่