หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
เป็นไปได้ไหม ที่ในอนาคต ราคาข้าวต่อจานจะอยู่ 100-1,000 บาท
กระทู้คำถาม
อาหารจานเดียว
ปัญหาสังคม
เศรษฐกิจ
ท่ามกลางสินค้า วัตถุที่ราคาเพิ่มขึ้น
ต้นทุนเพิ่มขึ้น เป็นไปได้ไหมที่ราคาข้าวต่อจาน
อยู่ขึ้นไปถึง 100-1,000 ในอนาคตรุ่นลูกรุ่นหลาน
เพราะทุกวันนี้ก็ 40-50 บางร้าน 60-70
ในห้าง เหยียบ 100
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
คุณจำได้ไหมว่า คุณทำมื้อเช้าอะไรง่าย อร่อยๆ เป็นอาหารประจำ ไว้กินตอนเช้าก่อนออกจากบ้านกัน??? (ยาวหน่อย)
เรื่องนี้ต้องย้อนไปถึงสมัยเป็นนักเรียนกันเลยทีเดียว ตอนนั้นเช่าหอพักอยู่ครับ และ ที่พักห่างจากมหาลัยประมาณ 10-15 นาที โดยการปั่นจักรยานแบบเรื่อยๆ ชิลๆ ช่วงนึงที่ทำงานพิเศษเกี่ยวกับโรงงานผลิตข้าวกล่อง
สมาชิกหมายเลข 6778364
ลองเสี่ยงออดิชั่นดูดีไหมคะ ?
ตามหัวข้อเลยค่ะ หนูอายุ 14 ปี เคยมีความฝันว่าอยากเป็นไอดอลตอนช่วงป.4หรือ5 แต่สุดท้ายก็ล้มเลิกไป เพราะคิดว่ายังไงก็ไม่มีทางเป็นไปได้ ไม่มีความรู้เลยว่าจะต้องออดิชั่นยังไง ที่ไหน บวกกับตอนนั้นไม่กล้าบอก
สมาชิกหมายเลข 9210522
ทำอย่างไรค่าครองชีพของไทยจะถูกลงและค่าเงินของไทยจะสูงขึ้นโดยให้ค่าแรงขั้นต่ำอยู่ที่300บาทเท่าเดิมเพื่อคุณภาพชีวิตofคนไทย
ทุกวันนี้ ค่าครองชีพของคนไทย สูงขึ้นมากๆ ก๋วยเตี๋ยว อย่างต่ำชามละ 40 บาทหรือ 50 บาท ถ้าไปตามห้างสรรพสินค้า ก็จะขึ้นเป็น 100 บาทหรือ 200 บาทไปเลย ผิดกับ เมื่อ เกือบ 40 ปีที่แล้ว ที่ข้าว ราดแกงจานละ 10บ
สมาชิกหมายเลข 8444640
พะโล้ ถุง 50 ทุก คน คิด ว่า แพง ไหม อ่าน ให้ จบ แล้ว ค่อย วิเคราะห์
ไปซื้อแกงที่ตลาดถุงละ 50 บาทสิ่งที่ได้มาคือไข่เบอร์ 3 2 ใบไม่มีเต้าหู้ ไม่มีเนื้อหมูเลย มีแค่มันหมูก้อนมันหมูกับคากิที่เป็นกระดูก และในคากิไม่มีเนื้อแทรก เข้าใจว่าทุกวันนี้วัตถุดิบอะไรๆมันก็ราคาแพงต้น
สมาชิกหมายเลข 8378462
ทุกวันนี้ทุกคนใช้เงินเท่าไหร่ ? สำหรับค่ากินในแต่ละมื้อ แต่ละวัน !
ส่วนตัวตอนนี้ในแต่ละวัน - กาแฟ 40 - 60 บาท - ข้าว 1 มื้อ 60 - 100 บาท ปัจจุบันกินข้าวแค่ 2 มื้อ เลยจะตกเฉลี่ยวันละ 160 - 260 บาท ปล. ไม่ค่อยกินของจุกจิก หากกินของจุกจิก จะตัดข้าวทิ้งไปกินกล้วย ขนมปัง
สมาชิกหมายเลข 4686006
คุณคิดว่า "กับข้าว" อะไรที่ขายได้กำไรที่สุดครับ
เอากับข้าวที่ขายปกติทั่วๆไป ไม่นับแบบในโรงแรม ร้านหรูๆ ที่ตั้งราคาเว่อๆนะครับ ผมว่า ผักบุ้งไฟแดง ครับ ซื้อผักบุ้งยกถุง 5กก. ถุงละ40-50บาท ผัดได้ประมาร 25 จาน ร้านข้าวต้ม ขายจานละ 40บาท ต้นทุนประมาณ 1
NONONSENSE
สัวสดีวันอาทิตย์..รวมๆที่ผ่านมาเราทำอะไรกินเองบ้าง มาดู😙เมนูแม่บ้านขี้เกียจ
วันนี้ ข้าวน้อยกับเลยเยอะหน่อย เมื่อคืน วันก่อนได้ปลากระพงและทับทิมจากท้อปมาจานนี้รวมๆ200 ค่ะ ซื้อเค้าตามร้านคงแพงกว่านี้ เช้าวานนี้ เช้าวันก่อนอาโกเอาวุ้นเส้นมาฝาก2ถุงใหญ่
แก้วหนึ่งใบกับเบียร์สองขวด
ทองขึ้น1000 บาท และอาหารมื้อที่3 จากกระทะเดียวต้นทุนเหลือชามละ 12.50บาท แต่วันนี้ทหารเราขาขาดอีกแล้ว เหมือนรัฐล้มเหลวเลย
พวกนักสิทธิ์. องค์กรโลกสวย บอกเปิดเสียง ใส่เพื่อนบ้านเป็นการบั่นทอนความรู้สึก แล้ว ที่ทหารเราโดน ทุ่นระเบิด บาดเจ็บ. เรียกว่าอะไร มีคนพวกนี้ในชาติ เราต้องจัดการคนพวกนี้ก่อนเลย ,อย่าง,อดอฟ. ฮิตเ
สมาชิกหมายเลข 6115048
@@ มื้อเช้าวันอังคาร [25.11.25]....จ่ายคนละครึ่งไม่ได้ งั้นขอกับข้าวอย่างละครึ่ง ก็แล้วกัน ^^ @@
สวัสดีเช้าวันอังคาร..สีชมพูวววว ครับมากินข้าวเช้า ร้านดีร้านเดิม ร้านที่ไม่รองรับการจ่ายคนละครึ่ง ฮ่าๆตามสั่งรอคิวนาน เลยส่องๆอาหารที่ทางร้านทำไว้แล้ว มีปลาดุกทอดผัดพริกเผาน่ากินผัดพริกแกงหมูสามชั้นก็
เซเว่นหน้าหอใน
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
อาหารจานเดียว
ปัญหาสังคม
เศรษฐกิจ
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
เป็นไปได้ไหม ที่ในอนาคต ราคาข้าวต่อจานจะอยู่ 100-1,000 บาท
ต้นทุนเพิ่มขึ้น เป็นไปได้ไหมที่ราคาข้าวต่อจาน
อยู่ขึ้นไปถึง 100-1,000 ในอนาคตรุ่นลูกรุ่นหลาน
เพราะทุกวันนี้ก็ 40-50 บางร้าน 60-70
ในห้าง เหยียบ 100