มีนกมาทำรัง เราควรดูแลลูกนกแค่ไหนเพื่อให้มันรอด

กระทู้คำถาม
ต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่มีความรู้เรื่องนกเลยนะครับ คือมีนกมาทำรังสูงจากพื้นประมาณเมตรนึง นกตัวใหญ่กว่านกกระจอก แต่ก็เล็กกว่านกเขา ลูกนกเริ่มออกจากรังวันนี้ ก็หล่นลงมา พอจับกลับไปที่รัง สักพักก็ออกมาเกาะกิ่งไม้ใกล้ๆ แล้วก็ลงมาที่พื้นอีก นี่ก็จับกลับไปรังอีกเพราะได้ยินมันร้องจิ๊บๆ กลางคืนถ้าอยู่ที่พื้น อาจโดนหนูคาบไปได้ แต่สังเกตเห็นว่ากลางคืนพ่อแม่นกไม่อยู่เลย จะมาก็ตอนเช้ามืด โดยสังเกตจากเสียงร้องของมัน พอฟ้าเริ่มมืดก็ไปอีกแล้ว 

1. อย่างนี้เป็นพฤติกรรมปกติของพ่อแม่นกไหม

2. ผมมีซื้ออาหารลูกป้อนมาเตรียมไว้ เพราะตอนแรกเสียวๆว่าพ่อแม่จะไม่เลี้ยง แต่ตอนนี้คิดว่าพ่อแม่คงเลี้ยง โดยดูจากว่ามีอึลูกนในรัง คำถามคือ ตอนนี้เราควรจะป้อนมันไหม หรือดูยังไงว่าถึงจุดไหนที่เราควรเข้าไปป้อน แล้วถ้าป้อนได้ จะทำให้พ่อแม่นกเลิกเลี้ยงลูกนกไปแทนไหม มันจะเสียความสามารถในการเรียนรู้ที่จะหาอาหารเองไหม เพราะผมไม่ต้องการดูแลไปตลอด แค่อยากให้มันรอดปลอดภัยจนมันเริ่มบินได้เท่านั้น

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่