ถ้าคุณฉ้อโกงคนไปเกิน 10 ล้านบาท มีผู้เสียหายเกิน 20 ราย จะหาทางออกที่ดีที่สุดกับทุกคนยังไงครับ

เรื่องนี้เป็นปัญหาที่เกิดขึ้นกับคนรู้จัก ณ ตอนนี้ครับ
เค้าได้ทำการฉ้อโกงผู้เสียหายไปเกิน 10 ล้านบาท
วิธีการโกงของเค้าคือ ชวนลงทุนในธุรกิจต่าง ๆ ที่ไม่มีอยู่จริง
โดยเสนออัตราผลกำไรที่สูง
และสร้างเอกสารปลอมสร้างความน่าเชื่อถือให้นักลงทุน

เงินหมุนเวียนในบัญชีของเค้าในเดือนที่ผ่าน ๆ มา
มีหลายสิบล้านบาทครับ
ที่เป็นเงินที่ได้มาจากการหลอกผู้เสียหาย
แต่ ณ วันนี้ ไม่มีเงินเหลือในบัญชีเลย

เงินหายไปไหน ?
รายการเดินบัญชีของเค้ามีการโอนเงินเข้าบัญชีแปลก ๆ จำนวนมาก
จากการตรวจพบว่าเป็นบัญชีเว็บพนัน
ที่ผ่านมาคือเค้าโกงเงินไปเล่นการพนันเหรอ ?

จากคำกล่าวอ้างคนรู้จักคนนี้คือเค้าติดหนี้นอกระบบ
เจ้าหนี้นอกระบบคนนี้คิดดอกโหด และเส้นใหญ่ กฏหมายทำอะไรไม่ได้
และถูกเจ้าหนี้นอกระบบขู่ฆ่าทำให้ต้องหลอกเงินคนไปเล่นการพนัน และหาเงินมาจ่ายหนี้นอกระบบครับ

ณ ตอนนี้เค้าหาผู้มีอำนาจที่ช่วยมาเคลียร์กับเจ้าหนี้นอกระบบได้แล้ว
แต่สิ่งที่ต้องเคลียร์ตอนนี้คือผู้เสียหายครับ
ตอนนี้ผู้เสียหายรวมตัวกันฟ้องจำนวนมากจำนวน 20 คนขึ้น ความเสียหายคือหลัก 10 ล้านบาท
วิธีแก้ปัญหาของคนรู้จักคนนี้คือ....

พยายามหาเงินมาคืนผู้เสียหายด้วยการทายผลฟุลบอลในเว็บ

โดยอ้างว่า...
ถ้าไม่โลภ
ดูข้อมูลทางสถิติ
เลือกคู่ที่มีโอกาสทายถูกสูง ๆ
จะหาเงินมาคืนได้ครับ

แต่ดูแล้วว่าวิธีนี้คือมีความเสี่ยงสูง และเค้าต้องหากู้เงินส่วนนึงมาเป็นเงินค้ำประกันคนที่ออกทุนให้ด้วย
ถ้าทายผลบอลผิดก็ยิ่งจมไปใหญ่

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเจรจาหรือทางกฏหมาย และไม่รู้ว่าโลกสวยไปไหมครับแต่คิดว่าถ้าไปทางนี้ได้ไหม
แต่อยากรู้ว่าถ้าใช้วิธี ขอโทษทุกคนอย่างจริงใจ เขียนคำขอโทษลงบน Facebook
อธิบายเหตุผลที่โกงไป ให้ทุกคนสัมผัสได้ว่าว่าสำนึกจริง ๆ แล้ว
แล้วคุยกับทุกคนว่าแต่ละหาเงินได้เท่าไหร่ ๆ ผ่อนจ่ายได้เท่าไหร่ที่สามารถมีชีวิตอยู่ได้ 10-20 ปี
เขียนหนังสือรับสภาพหนี้ และเขียนเป็นเช็คไว้ถ้าเช็คเด้งจะเป็นคดีอาญาค่อยไปฟ้องตอนนั้น
เพราะถ้าฟ้องติดคุกไปจะไม่มีใครได้อะไรชดเชยเลย

ตัวเค้าไม่มีงานประจำทำ และไม่มีความรู้เฉพาะด้าน แต่เป็นผู้หญิงหน้าตาดี ลุคคุณหนู บุคลิกดี คุยเก่ง
คิดว่าถ้าเดินทางที่ถูก ทำงานดี ๆ น่าจะพอทำงานในสายเซลล์ หรือเป็น vj ออนไลน์ได้อยู่ครับ
แต่อยากได้คำแนะนำครับว่าวิธีคิดนี้เข้าท่าไหม หรือมีคำแนะนำอื่น ๆ ที่ดีกว่าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่