ขอถามกรณีที่ คอมโน๊ตบุ๊ค ไม่เก็บไฟ หน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ Lenovo Ideapad 710S -13IKB
ทุกอย่างอยู่ในสภาพดี  แต่แบตเสื่อม
แบบถอดปลั๊กแล้วมันดับเองเลยอะครับ  อยากจะถามว่า

1. ที่ไหนรับเปลี่ยนแบตบ้างครับ ร้านที่ไว้ใจได้ ไม่ชาร์จเพิ่มเยอะเกิน
2. ถ้าเราเลือกที่จะเสียบปลั๊กทุกครั้ง เราควรให้ช่างแกะแบต ด้านในทิ้งไปไหมครับ
ถ้าเราเสียบปลั๊กทุกครั้ง แล้วแบตเสื่อมมันยังอยู่ในเครื่อง จะอันตรายไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
2. ถ้าเราเลือกที่จะเสียบปลั๊กทุกครั้ง เราควรให้ช่างแกะแบต ด้านในทิ้งไปไหมครับ

ควรแกะทิ้งครับ เพราะถ้าเก็บไว้เดียวมันจะบวมแล้วก็จะไปดันnotebookออกมา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่