ทำไมแมนซิตี้จัดการนิวคาสเซิลได้ง่ายจัง

ตอนเจอลิเวอร์พูลหืดจับเลยกว่าจะเอาชนะได้ 1:0
เมื่อคืนนิวคาสเซิลโดนแมนซิตี้อัดไป 5 ประตูต่อ 0
(ตอนนี้ลูกได้เสียแมนซิตี้นำลิเวอร์พูลไป 4 ลูกแล้ว ที่เหลือ 3 แมทช์ถ้าเกิดอุบัติเหตุแพ้ไปซักแมทช์นึงก็ยังได้ที่ 1)

ผมก็เลยมาลองหาเหตุผลดูแบบนี้ครับ
1.เพราะแมนซิตี้ไม่ต้องกังวลอะไรแล้ว ใส่ในลีกได้เต็มที่
2.เพราะนิวคาสเซิลเล่นในบ้านกับนอกบ้าน
3.ผมดูการจัดตัวผู้เล่นของนิวคาสเซิลก็แตกต่างกัน (ตามภาพ)
4.การเล่นของซิตี้มีสปีดที่เร็วกว่าลิเวอร์พูล โดยเฉพาะตรงกลางขึ้นมาเติมได้ไว
5.ลิเวอร์พูลพอขึ้นนำแล้วต้องเน้นผลรักษาสกอร์(ผ่อนเกม) และเปลี่ยนตัวเซฟผู้เล่นไว้เกมต่อไป

ปล.ผมเอาสถิติมาเทียบให้ดูครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่