"พุดโกเมน" สำหรับวันอาทิตย์สีแดง ร้อน ๆ

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับสมาชิกห้องต้นไม้ทุกคน

ไม่ได้เล่นห้องต้นไม้นานหลายปีละ สมาชิกยุคผมกระจัดกระจายไปกันหมดละมั้ง

วันนี้เอารูปพุดโกเมนมาฝาก แรกเริ่มได้เห็นรูปจากคุณกะได (ยังเล่นอยู่ไหมครับ) เมื่อนานมาแล้ว ก็ตราตรึงใจมาตลอด

จนได้มีโอกาสซื้อมาปลูก ต้นสูงแค่ครึ่งแข้ง 200 บาทแน่ะ ยังจำราคาได้ ปลูกเรื่อยมาจนต้นสูงใหญ่ ติดดอกแต่ร่วงตลอด

ปลูกมานานเป็นสิบปี เพิ่งออกดอก ออกมาสักพักละครับ แต่เพิ่งเอารูปมาให้ชม

จริง ๆ ไม่ได้ออกดอกยากขนาดนั้นแต่ผมไม่ได้ดูแลมากกว่า แหะๆๆ พอเปลี่ยนดินใส่ปุ๋ยก็ออกดอกให้ชมเลย

ฝอยมาเยอะละ เริ่มชมรูปกันเลยดีกว่า

เหมือนดอกลิลลี่เลยนะครับ คุ้น ๆ ว่ามีไม้อีกชนิดที่ดอกคล้ายกัน หมักม่อป่ะครับ หรือสะแล่งหอมไก๋อะไรซักอย่างผมจำไม่ได้ละ

ดอกตูม ๆ ก็ยาวแบบนี้ ก็ไปคล้ายกับพุดแตรงอนอีกแน่ะ 

พอบานแล้วก็ห้อยต่องแต่ง เหมือนพุดแตรงอนจริงด้วย

จับแหงนหน้าขึ้นมาสักหน่อย

ด้านข้างล่ะเป็นยังไงกันนะ

ด้านหลังล่ะเป็นยังไง มีจุดแดงประปราย

เมื่อเทียบกับในอุ้งมือ

หันไปทางขวา

หันไปทางซ้าย

สุดท้ายละ ขอจบด้วยภาพนี้ครับ

เอวังด้วยประการฉะนี้ ขอบคุณที่รับชมครับ

ขอให้ทุกคนมีความสุขกับต้นไม้ใบเขียว ดอกสวย ๆ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่