รถมอไซค์กินน้ำมันมากจนผิดปกติ

รถผมรุ่น Honda dream 125 ปี 07 ไมล์รถอยู่ที่ประมาณ 6หมื่นกิโล รถที่เมื่อก่อนเติมเต็มถังขับไป 30โล 40โล อยู่ได้เป็นอาทิตย์ แต่เดี๋ยวนี้เต็มถังขับได้2-3วันน้ำมันหมดคือแปลกมาก รถไม่เคยมีอุบัติเหตุไม่เคยล้ม เครื่องดีควันไม่ขาว เวลาขับไปเร็วๆแล้วช่วงผ่อนเครื่องลงท่อชอบแตกลั้นดังอันนี้พึ่งมาเป็นตอนกินน้ำมันนี่แหละเมื่อก่อนไม่ดังแบบ คือรถผมเดิมๆทุกอย่างไม่เคยปรับแต่งอะไร รถผมถ่ายน้ำเครื่องตลอดทุก 4-6 เดือน เท่าที่สังเกตุดูเครื่องโดยรวมแล้ว มีน้ำเครื่องเยิ้มออกมาตรงหัวเทียนนิดหน่อย จากอาการดังที่กล่าวมาทั้งหมดนี้พึ่งมาเป็นช่วงกลางเดือนเมษา2565 นี่เอง ผมเลยอยากมาถามผู้รู้ทุกท่านว่าสาเหตุมาจากอะไรบ้างและควรเปลี่ยนอะไหร่อันไหนบ้างควรซ้อมหรือเช็คตรงไหนบ้าง

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่