ต้องการขายบ้าน ผู้ซื้อบอกผมว่าจะจ่ายให้หมดในวันที่ซื้อเลยโดยนัดโอนที่กรมที่ดินไม่จำเป็นต้องทำสัญญาจะซื้อจะขาย

ไม่เคยขายบ้านมาก่อน อยากจะถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์มาแล้วตามนี้ครับ

1. หากเขาไม่ซื้อจริงผมไม่เดือนร้อนมาก ผมต้องทำสัญญาจะซื้อจะขายไหมครับ (ผู้ซื้อไม่กู้ธนาคารครับ)
2. วันนัดโอนบ้าน ผู้ซื้อบอกจะโอนเงินผ่านแอปมือถือให้ หรือผมควรขอเป็นแคชเชียร์เช็คดีกว่าครับ (โอนผ่านแอปจะถูกโกงได้ง่ายกว่าไหมครับ)
3. หากโอนแล้ว ผู้ซื้อบอกให้ผมทำใบมอบอำนาจให้เขาเพื่อที่เขาไปแจ้งเปลี่ยนชื่อมิเตอร์น้ำไฟ อันนี้เป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ
4. สมุดทะเบียนบ้านผมก็ให้เขาไปเลยใช่ไหมครับ แล้วหากผมต้องการย้ายทะเบียนบ้านออก ใช้สมุดทะเบียนบ้านของบ้านที่จะย้ายเข้าแทน ได้ใช่ไหมครับ
5. ผมตัดค่าน้ำไฟผ่านบัญชีธนาคาร หากขายแล้วต้องการยกเลิกการตัดค่าน้ำไฟ ผมควรต้องไปธนาคารหรือไปการไฟฟ้า ประปาครับก่อนครับ

ผมขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่