ฝรั่งเขากตัญญูไหมคะ แล้วคนกตัญญูจะได้ดีจริงๆหรอคะ

กระทู้ชวนคุยค่ะ
อยู่ดีๆก็นั่งคิดว่าแล้วฝรั่งที่เขาแยกตัวออกจากพ่อแม่ ไม่ได้เลี้ยงดูพ่อแม่ตอนแก่ เขาจะไม่ได้ดีจริงๆหรอ
แล้วคนไทยที่เป็นคนกตัญญูจริงๆ ได้ดีจริงๆไหมคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
ไม่จริงนะคะที่ว่า คนไทยใส่ใจครอบครับมากกว่ามาก

ฝรั่งใส่ใจครอบครัวไม่ได้น้อยกว่าคนไทยเลยค่ะ อาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ
เทศกาล ต่อให้ไม่ได้อยู่ด้วย แต่ก็ต้องโทรหา วิดีโอคอลหา
แต่ส่วนมากก็จะไปอยู่ด้วยในวันสำคัญนะคะ
ไปอยู่คือไปใช้เวลาร่วมกันจริงๆ ไปช่วยทำอาหาร ไปทำกิจกรรมครอบครัว
ไม่ใช่กลับบ้านเพื่อไปตั้งวงเหล้า ปล่อยพ่อแม่เด็กเล็กนั่งดูตาปริบๆ อยู่นอกวงแบบคนไทยนะคะ
คนไทยเทศกาลนี่ กลับบ้านจริง แต่ส่วนน้อยที่จะใช้เวลากับครอบครัว
ส่วนมากกลับไปรวมกลุ่มกับเพื่อน ตั้งวงเฮฮา  

เทศกาลมีของขวัญ วันสำคัญไม่ลืม
และเพราะเขาใส่ใจครอบครัว เขาจึงพยายามทำอะไรด้วยตัวเองให้ได้ จะได้ไม่ต้องเป็นภาระครอบครัวค่ะ
ค่านิยมเขาไม่เหมือนคนไทย

จขกท ลองหาข่าว เด็กฝรั่งป่วยเป็นอะไรสักอย่าง
แล้วการรักษามันต้องโกนผม พอเด็กโกนผม พ่อเด็กก็โกนผมด้วย
เพราะเขาไม่อยากให้ลูกโดดเดี่ยวหรือรู้สึกว่าตัวเองประหลาดที่หัวโล้นไม่มีผม
เพราะเขาใส่ใจคนในครอบครัวมาก เขาถึงคิดได้ขนาดนี้
หลังจากนั้นก็มีคนทำตามบ้าง เวลาคนใกล้ชิดตัวเองป่วยแล้วต้องโกนหัว จะมีคนโกนหัวเป็นเพื่อน
ความคิดเห็นที่ 12
คนที่กตัญญูจริงๆเขาไม่คิดหรอกครับว่ากตัญญูแล้วได้อะไร   เขาทำเพราะเขาต้องการทำก็เท่านั้น
ความคิดเห็นที่ 24
ทำไมต่างชาติอย่าง ยุโรป เมกา หรือแม้แต่ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี เค้าไม่ต้องมาเลี้ยงดูพ่อแม่หนักเท่าของไทยน่ะรึ ของมันก็เห็นๆอยู่ เด็กฝรั่ง ทำงานหาเงินเรียนเองได้ตั้งแต่ไฮสคูลแล้ว แต่เด็กไทย บางคนเรียนโทยังแบมือขอพ่อขอแม่อยู่เลย นึกภาพนะ ครอบครัวเมกา มีลูกตอน 30 ส่งเลี้ยงลูกจนเข้าไฮสคูล ลูกออกจากบ้านตอน 16-17 ไปอยู่หอ ไปทำงาน หาเงินเอง พ่อแม่ยังมีเวลาหาเงินใช้เองได้อีกเป็น 10 ปี พ่อแม่ไทย มีลูกตอน 30 เลี้ยงจนจบ ป.ตรี กว่าลูกจะหางานได้ กว่าจะออกจากบ้าน ปาไป 22-25 พ่อแม่เหลือเวลาทำงานแค่ 5 ปี ทำงาน 5 ปีเพื่อใช้ชีวิตที่เหลืออีก 20-30 ปีนะครับ คิดว่ามันจะพอไหม
      ส่วนเรื่องสวัสดิการ จริงๆมันไม่เกี่ยวกับสวัสดิการหรอก เพราะบ้านเค้าทำงาน จ่ายภาษีกัน ประชากรทุกคนต้องยื่นเสียภาษี ถึงจะได้สวัสดิการนั้นกลับมา แต่ประเทศไทยมีแต่คนอยากได้สวัสดิการ แต่ไม่มีคนจ่ายภาษี แล้วจะเอาสวัสดิการดีๆมาจากไหนกันละ คนไทยจ่ายภาษีกันแค่ 3 ล้านคน จากคน 70+ ล้าน มันก็แสดงให้เห็นอยู่ว่าคุณภาพของประชากรในประเทศมันเป็นอย่างไร
ความคิดเห็นที่ 3
ทำงานก็เห็นฝรั่งมันอยากกลับบ้านกันทุกเทศกาลนะ คริสมาสต์นี่ไม่เหลือกันสักคน
หลาย ๆ คนก็มีเทศกาลอื่นด้วย ไม่เห็นมันจะทิ้งพ่อทิ้งแม่กันเลย
แค่วิธีกตัญญูไม่เหมือนบ้านเรา

ที่ต่างกันก็มีแค่พ่อแม่ฝรั่งทำอะไรเองได้ละมั้ง ไม่ต้องมาให้ลูกหลานคอยห่วงคอยดูแลตลอดเวลา
สวัสดิการคนชราดีก็ไม่เดือดร้อนรายได้ลูกหลาน การขนส่งดีไปไหนมาไหนก็ง่าย
ที่ไปอยู่พวก retirement home นี่บางคนไปเองเลยด้วยซ้ำ ถ้าเป็นคนไทยลูกโดนด่าไป 3 ชาติ

แต่กลับมาประเด็นว่าคนไม่กตัญญูมันจะไม่เจริญจริงไหม ตอบได้เลยว่าไม่เกี่ยวกัน
บนโลกนี้มีคนเยอะแยะที่โดนพ่อแม่ทิ้งขว้าง แล้วโตมาได้ดีด้วยตัวเอง
พวกที่ดูแลพ่อแม่อย่างดีแต่ชีวิตการงานหาความเจริญไม่ได้ ก็มีเพียบ
ความคิดเห็นที่ 4
ผมดูแลแม่จนแม่เสีย ไม่เคยคิดว่าทำแล้วจะได้อะไร และไม่เชื่อว่ากตัญญูแล้วจะได้ดี มันไม่เกี่ยวกัน
ที่จริงผมไม่ได้มองว่าตัวเองกตัญญูด้วยซ้ำ มันแค่ว่าเราเห็นคนแก่ช่วยเหลือตัวเองไม่ค่อยได้ เราก็ต้องดูแล แค่นั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่