สงสัยว่าท่อยูสเตเชียน(eustachian tube)ทำงานผิดปกติ ทำยังไงได้บ้างครับ

เกริ่นนิดนึงก่อน..
ผมกับแฟนไปเรียนดำน้ำมาครับ แล้วแฟนปวดหูมากเวลาไต่ระดับลงไปที่เริ่มจะลึก (4 เมตรขึ้นไปนี่ได้เรื่องเลย)
พบว่ามีปัญหาเคลียร์หูไม่ได้ข้างนึง เป็นข้างขวาข้างเดียว ทำทุกกระบวนท่าแล้วก็เคลียร์ไม่ได้
ทั้งเคลียร์ถี่ๆ ทั้งเอียงหูข้างที่เคลียร์ไม่ออกขึ้นด้านบน ทั้งก้มหน้าเคลียร์ ทั้งขยับขึ้นมาเคลียร์ที่ตื้นขึ้น
จนสุดท้าย นั่งเคลียร์มันบนบกให้รู้แล้วรู้รอดไป ..แจ็คพอต ..สรุปบนบกก็เคลียร์ไม่ได้ !!

. .

เลยไปหาหมอด้วยสิทธิ์ประกันสังคมแต่เช้า นั่งรอหมอเข้างานอยู่ประมาณชั่วโมงนึง
ถึงคิว หมอเรียกไปส่องหูดูทีนึงแล้วบอก "หูคุณปกติ กลับบ้านได้"
..มันใช่หรอครับหมอ ??

. .

อยากปรึกษาหน่อยครับ ใครมีอาการประมาณเดียวกันบ้าง
เคลียร์หูยังไงก็ออกข้างเดียว พยายามหาวิธีเคลียร์แล้วก็ไม่ออก จะลงน้ำลึกๆก็ปวดหู
แต่มีอยู่ทีนึง จาม ..ครับหลับตาปี๋ บีบจมูก แล้วจามตามปกติ เคลียร์ข้างขวาได้โดยบังเอิญเฉย !!
(เคยดุแฟนไปหลายรอบแล้ว ว่าเวลาจามอย่าบีบจมูกกลั้นจาม แก้วหูจะอักเสบ แต่ดันเจอว่าแบบนี้เคลียร์ได้ซะงั้น -*-)

. .

..คือ มันต้องแรงเบอร์ "จาม" จริงๆหรอถึงจะเคลียร์ได้แต่ละครั้ง ??
มันอันตรายเกินไปนะถ้าจะใช้ความแรงเบอร์นี้ตลอดเพื่อเคลียร์หู อย่าว่าแต่ในน้ำเลย บนบกก็อันตรายกับแก้วหู

. .

เป็นที่มาของความสงสัยว่า ท่อยูสเตเชียน ข้างขวาของแฟนผมมีปัญหารึเปล่า ??
แต่ไปหาหมอ ก็ตามที่เล่าด้านบนเลยครับ รอชั่วโมง เจอสองนาที เค้าบอกปกติดี แล้วก็ไล่กลับบ้าน

. .

ไปต่อไม่เป็นเลยทีนี้..
ผมควรพาแฟนไปหาหมอเฉพาะทาง หู คอ จมูก เลยมั้ยครับ หรือปัญหานี้มันมีวิธีแก้ง่ายๆอยู่
ใครเคยเป็นเหมือนกัน แล้วมีวิธีแก้ รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่