ช่วยแนะนำทีค่ะ ทุกข์ใจมากๆ เรื่องยืมชื่อคนอื่นออกรถแล้วคนออกให้เสียชีวิต

พอดี เราติดแบล็คลิส แฟน ก็เช่นเดียวกัน เเล้วเราได้งานที่จำเป็นต้องเดินทางอยู่ตลอด แฟนเลยให้คนรู้จัก ออกรถให้ แต่เราผ่อนเองทั้งหมด มีหลักฐานทุกๆอย่างค่ะ แล้วผ่อนไปได้สักระยะ คนที่เรายืมชื่อเสียชีวิต เราเลยไปดำเนินเรื่องกับทางประกัน ทางประกันตรวจสอบแล้ว ...
ปิดค่างวดให้เราทั้งหมด แต่....!!ประเด็นอยู่ที่ว่า ทางญาติเค้า (ลูก ภรรยา) จะมาชุบมือเปิบ จะขอยื่นเรื่องที่จะเอารถไว้เอง (ซึ่งก่อนหน้านี้ ไม่มีใครทราบด้วยซ้ำว่า เค้ามาออกรถให้กับเรา คิดว่าแค่มาค้ำเฉยๆด้วยซ้ำ ) คนออกให้เรายังไม่เคยได้เห็นรถเลยด้วย T _ T
เราอยากจะทราบว่า รถจะมีสิทธิ์เป็นของเราไหมคะ  กรณี ที่ญาติเค้าไม่ยอม  พอจะมีวิธีไหนบ้างคะ แนะนำทีค่ะ พลีสส 😢

ทางไฟแนนซ์แนะนำให้ คุยกับ ทนาย แต่ลองปรึกษาทนายแล้ว เค้าบอกให้คุยกับลูกเค้า แต่คุยแล้วเค้าเฉยๆ เหมือนจะอยากได้รถไว้เองหรือยังไงเราไม่ทราบ บ่ายเบี่ยงที่จะคุย เราแทบจะหมดหนทาง แล้วค่ะ

แท็กห้องผิดต้องขออภัย นะคะ ส่วนมากจะแค่เข้ามาอ่นหาความรู้  วันนี้ได้มาตั้งครั้งแรกค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 43
ต้องถามว่า ไปอาศัยชื่อคนอื่นผ่อน แล้วเค้าได้ประโยชน์อะไรมั้ย?
เค้าใจดีให้ยืมชื่อไปผ่อน เงินประกันส่วนนี้เค้าก็ควรได้
นอกเสียจากว่าตอนเอาชื่อเค้ามาผ่อน คุณได้จ่ายเงินบางส่วนให้เค้า
มันก็แฟร์ที่จะเอาเงินประกันมาแบ่งกัน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 18
อย่างแรกลองมองแบบไม่มีประเด็นซับซ้อนนะคะ รถคันนี้ซื้อและทำสินเชื่อในชื่อผู้เสียชีวิต มีรายการผ่อนปกติ ต่อมาเจ้าของรถเสียชีวิตโดยยังมียอดค้างชำระอยู่ ประกันชีวิตที่ทำแบบประกันสินเชื่อจึงจ่ายสินไหมทดแทนเพื่อปิดสินเชื่อที่เหลือทั้งหมด กรรมสิทธิ์รถคันนี้ก็จะเป็นของกองมรดกรวมกับทรัพย์สินและหนี้สินอื่นๆ ที่เป็นมรดกของผู้เสียชีวิต  ซึ่งก็ต้องไปดูกันอีกทีว่าใครจะมีสิทธิรับมรดก ผู้เสียชีวิตทำพินัยกรรมไว้หรือไม่ หากไม่ก็เป็นของทายาทโดยธรรม

ทีนี้มาดูกรณีของคุณ
"ผ่อนไปได้สักระยะ คนที่เรายืมชื่อเสียชีวิต"
ระยะที่ว่าหากยิ่งสั้น คุณลงเงินผ่อนไปเองน้อย แล้วได้เงินสินไหมมาปิดหนี้มากเท่าไหร่ ยิ่งเหมือนคุณได้ประโยชน์

สมมุติ รถราคา 800,000 ดาว์นไป 200,000 เหลือผ่อน 600,000 ถ้าดอกเบี้ย 2 % ผ่อน 5 ปี ดอกเบี้ย 72,000 แปลว่าหนี้ที่คุณต้องผ่อนทั้งหมดคือ 672,0000  สมมุติตอนนี้คุณผ่อนไปแล้ว 100,000 บาท เหลือหนี้อีก 572,000 บาท แล้วประกันจ่ายสินไหมทดแทนจากการเสียชีวิตแทนคุณ 572,000 บาท เท่ากับคุณเสียเงินเพื่อให้ได้รถคันนี้มาเท่ากับ เงินดาว์น 200,000 เงินผ่อน 100,000 ค่าเบี้ยประกันชีวิตที่จ่ายไป สมมุติ 50,000 คือรวมจ่ายไปแค่ 350,000 บาท และได้รถราคา 800,000 มาเป็นกรรมสิทธิ์
ลองเอาตัวเลขจริงใส่ไปนะคะ แล้วมองจากฝั่งทายาทคุณอาจจะพอเข้าใจว่าทำไมเค้าไม่ยอม

"เราเลยไปดำเนินเรื่องกับทางประกัน ทางประกันตรวจสอบแล้ว ...
ปิดค่างวดให้เราทั้งหมด แต่....!!ประเด็นอยู่ที่ว่า ทางญาติเค้า (ลูก ภรรยา) จะมาชุบมือเปิบ จะขอยื่นเรื่องที่จะเอารถไว้เอง (ซึ่งก่อนหน้านี้ ไม่มีใครทราบด้วยซ้ำว่า เค้ามาออกรถให้กับเรา คิดว่าแค่มาค้ำเฉยๆด้วยซ้ำ ) คนออกให้เรายังไม่เคยได้เห็นรถเลยด้วย"
จากรายละเอียดข้างบน คุณพอจะเข้าใจได้ใช่มั้ยคะว่าญาติเค้าไม่น่าจะเข้าข่ายชุบมือเปิบ

จริงๅ ตอนนี้ถือว่าคุณเสียเปรียบด้วยซ้ำเพราะ รถเป็นกรรมสิทธิ์ของกองมรดก หากเค้าแจ้งให้คุณส่งมอบรถคืนแล้วคุณไม่ส่งมอบคุณอาจมีความเสี่ยงเรื่องยักยอกทรัพย์ได้

ส่วนเรื่องที่มีหลักฐานว่าคุณเป็นคนผ่อนหรือออกเงินใดๆ ก็ตาม คงเป็นเรื่องที่คุณคงต้องฟ้องร้องเพื่อพิสูจน์ข้อเท็จจริง จึงเป็นที่มาของแนวทางของทนายความที่ให้คุณไปเจรจาดีๆ กับทายาท

ลองพิจารณาดูค่ะ
ความคิดเห็นที่ 5
ตอบ​คำถาม​แบบ​เจ้าหน้าที่​ไฟแนนซ์​เก่า​นะ​ครับ
ทุก​ คห.ตอบ​มา​ตรง​หมด​ และ​ดี​ทั้งหมด​ คุณ​ควร​ปฏิบัติ​ตาม​ที่​
ทุก​ คห.​ตอบ​คุณ​มา
แนะนํา​เพิ่ม​เติม
ถ้าทายาท​เค้า​ไม่​ยอม​  ไม่​ต้อง​ไป​จ้าง​ทนาย​ไป​ฟ้อง​หรอก​ครับ
สิทธิ์​ใน​ตัว​รถ​เป็น​ของ​ทายาท​ที่​รับ​มรดก​ครับ
ส่วน​คุณ​ตอนนี้​ประนีประนอม
ขอ​ความ​เห็นใจ​จาก​ทายาท​เค้า​แล้ว​ขอ​ซื้อ​รถ​ต่อ​จาก​ทายาท​เถอะ​ครับ
ผม​เคย​เจอ​มา​เยอะ​แล้ว​ เคท อย่าง​นี้

เพี้ยนเพลีย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่