ขอปรึกษาเรื่องโดนฟ้องเรื่องลุกล้ำที่ดินค่ะ

มีที่ดินแปลงนึง อยู่ติดกับที่ของเราที่สร้างบ้าน ทำรั้วมานานกว่า 30 ปี แล้วหลุดจำนำ เลยมีคนมาซื้อเพื่อสร้างหอพัก แต่ตอนจะสร้างปรากฏว่ารังวัดไม่ได้ เนื่องจากที่ดินของเค้า มาอยู่ในเขตรั้วบ้านของเรา

ทางเค้าเลยฟ้องศาลมีหนังสือนัดไกล่เกลี่ยก่อน

เลยอยากปรึกษาขอคำแนะนำจากผู้มีความรู้ว่าในกรณีนี้ เราจะใช้ครอบครองปรปักษ์ได้ไหมคะ หรือมีทางออกอย่างไรที่จะไม่ต้องทุบบ้านหรือย้ายออกจากที่ดินแปลงนั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่