ชอบคิดเรื่องความตายบ่อยๆ อาการแบบนี้เสี่ยงซึมเศร้าในอนาคตหรือเป็นโรคเครียดไหม

รู้สึกว่าสุขภาพจิตช่วงนี้จะมีปัญหา ตอนนี้หนูอายุ 19 ย่าง 20 มีโรคแพนิคกับโรคกระเพาะติดตัว ชอบคิดมโนไปเรื่อยถึงโรคร้ายแรงต่างๆที่จะเกิดขึ้น แต่พักนี้เป็นบ่อยและนานบางทีเป็นอยู่สองสัปดาห์คิดเรื่องซ้ำๆเดิมๆมีอาการย้ำคิดย้ำทำ รู้สึกเครียดรู้ว่าตัวเองกำลังทำอะไรกลัวอะไรแต่หยุดความคิดกับการกระทำไม่ได้ อาการจะกำเริบเฉพาะตอนกลางคืนทำให้บางทีนอนไม่ได้กว่าจะได้นอนก็ตีห้าเลย พอหลับแล้วตื่นมาใช้ชีวิตตอนกลางวันก็ปกติไม่ได้เครียดอะไรแต่พอตกค่ำมาก็เป็นอีกชอบคิดว่าตัวเองกำลังจะตาย (รู้ว่าทุกคนต้องตายแต่ในหัวมันหยุดความคิดไม่ได้เหมือนตีกับตัวเอง) บางทีคิดหนักมากก็อยากเอาหัวพุ่งชนกำแพงไปเลยจะได้สลบจะได้ไม่ต้องคิด แต่ก็ไม่กล้าทำอยู่ดีนะ55555 ที่อาการหนักขึ้นเพราะอยู่แต่ในบ้านด้วยเปล่าคะไม่ได้ออกไปไหนเลยเริ่มเบื่อๆด้วยไม่อยากทำอะไรใช้ชีวิตวนลูปเสี่ยงจะซึมเศร้ามั้ยคะ แล้วถ้าจะเข้าพบจิตแพทย์ก็กลัวผลข้างเคียงของยาอีกแต่ถ้าให้ลองหายด้วยเองหายได้สามวันกลับมาเป็นใหม่ขอคำชี้แนะจากพี่ๆพันทิปด้วยค่ะ (แต่ใจอยากไปหาจิตแพทย์ 70%แล้วค่ะ TT)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่