สงสัยครับ ช่างซ่อมคอมที่พันธุ์ทิพย์เค้าเปลี่ยนฟิลม์จอมอนิเตอร์ไม่เป็นเหรอครับ ?

จอคอมเก่าเสียเนื่องจากฟิลม์โพลาไรซ์ (Polarizer) เสื่อมสภาพ

ทำให้ภาพที่ออกมามีอาการเบลอ ๆ เป็นเม็ดขุ่น ๆ และมีฟองอากาศ ซึ่งมองด้วยตาเปล่าก็รู้ได้ทันทีเลยว่าเกิดจากฟิลม์เสื่อมสภาพ ไม่ใช่เกิดจาก Bad Pixel

ผมก็เลยอยากเอาจอไปเปลี่ยนฟิลม์ ก็เลยไป Pantip และเดินไปถามหลาย ๆ ร้าน เพราะอยากรู้ราคาค่าฟิลม์ กับค่าแรง

จะได้ตัดสินใจได้ว่าคุ้มไหมที่จะเปลี่ยนฟิลม์

ราคาฟิลม์ดูจากใน Net มันก็ไม่ได้แพง ตกอยู่ที่ 2-3 ร้อยบาท ตอนแรกก็กะว่าถ้าเอาไปให้ช่างทำรวมค่าแรง แล้วก็คาดว่าจะอยู่ที่ 6 - 7 ร้อย ไม่เกินนี้

แต่หลังจากที่ไปเดินถามหลายร้าน ก็ได้คำตอบจากช่าง ที่ทำให้ชวนงงคือ

1. จอมอนิเตอร์ ไม่มีฟิลม์ มันเปลี่ยนไม่ได้ จอเสียต้องซื้อใหม่อย่างเดียว << เห้ย เอาจริงดิ เป็นช่างจริงเหรอ ถ้าไม่มีฟิลม์ แล้วมันจะมีภาพขึ้นมาบนจอ LCD ได้ไง จอมอนิเตอร์ถ้าไม่มีฟิลม์ติด มันจะแสดงได้แค่แสงสีขาวเท่านั้นแหล่ะ

2. ร้านที่รู้ว่าจอมีฟิลม์ บางร้านก็บอกว่า ไม่รับเปลี่ยนฟิลม์มันแพงมากไม่คุ้มหรอก ซื้อใหม่เถอะ << เอ่อ ราคาฟิลม์หลักแค่ 2 - 3 ร้อย นี่นะแพงมาก ! ?

3. บางร้านบอกมาว่า การเปลี่ยนฟิลม์มันยุ่งยากมาก ไม่ทำให้  ! ?

https://www.youtube.com/watch?v=ppbEb9ke8cA  << เจอคลิปใน Youtube มือใหม่เปลี่ยนฟิลม์จอครั้งแรกใช้เวลา 5 นาที มันยุ่งยากมากตรงไหนกัน

การแกะฟิลม์ มันก็ไม่ต้องใช้อะไรมาก แค่มีคัตเตอร์ มันก็ลอกฟิลม์เก่าได้แล้ว ไม่ต้องกลัวเป็นรอยด้วย เพราะจอมันเป็นกระจก

เลยเป็นที่มาของกระทู้ครับ เพราะสงสัยว่า ทำไมไม่มีร้านไหนรับทำเลย ?

ยุคนี้ของแพง เงินทองก็หายาก แต่ทุกร้าน (เกือบ ๆ 10 ร้านที่ถาม) พร้อมใจกันปฏิเสธไม่เอาเงินค่าเปลี่ยนฟิลม์ ขนาดบอกว่าจะให้ซื้อฟิลม์มาให้เลยก็ได้ แล้วทางร้านคิดค่าแรงมาว่าจะเอาเท่าไหร่ ก็ไม่ทำให้

ทั้ง ๆ ที่ตอนเดินผ่านหน้าร้าน ก็ทักมาว่ารับซ่อมทุกอาการ ป้ายหลาย ๆ ร้านก็ติดไว้ว่ารับซ่อมทั้ง Notebook, PC, จอ แต่เอาเข้าจริงไม่มีร้านไหนรับทำเลย มันเป็นเพราะอะไรกัน

จริง ๆ จะทำเองก็ทำได้ แต่กลัวแค่ตอนติดฟิลม์ มันจะเป็นฟองอากาศเท่านั้นแหล่ะครับ เพราะจอมันใหญ่ โอกาสเกิดฟองอากาศมันเยอะ

แค่ติดฟิลม์มือถือจอเล็ก ๆ ยังมีฟองอากาศเลย  ก็เลยอยากให้คนที่ชำนาญ (ช่างคอม) ติดฟิลม์ให้มากกว่า แต่ที่ประหลาดใจก็คือไม่มีร้านที่ pantip รับทำเลยนี่ซิ

มีใครรู้สาเหตุไหมครับ ผมไม่คิดว่าเป็นเพราะช่างไม่รู้ว่าจอมอนิเตอร์ไม่มีฟิลม์ แน่ ๆ เพราะเท่าที่ถาม ๆ ดู มีอยู่แค่ร้านเดียว ที่ช่างซ่อมไม่รู้ นอกนั้นรู้แต่ไม่รับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ผมมีประสบการณ์ทำมา 2 จอ บอกเลย งานยากงานฝีมือ ไม่แปลกใจถ้าเค้าจะคิดค่าแรงเป็นพัน และไม่มีทางทำได้ใน 5 นาทีแน่นอน
จอแรกที่ผมทำ คือ 3 วัน , จอสองครึ่งวัน เวลาส่วนใหญ่หมดไปกับการเอาของเก่าออกและเตรียมผิวให้สะอาด ในคลิปนั่นดูลอกง่าย ๆ
ไม่รู้เค้ามีเทคนิคอะไร แต่ที่ผมทำกาวมันเหนียวมากนะ มันไม่เหมือนลอกเทปใส มันดึงได้ทีละครึ่งเซน และก็ต้องเปลี่ยนมุมไปเรื่อย ๆ
มุมเดิมบางทีดึงไม่ไป ดึงแรงก็จะยกจอแตกอีก เสร็จแล้วก็ต้องมาทำความสะอาดคราบกาวอีก และเช็คเรื่องฝุ่น ทั้งหน้าจอ และฟิล์ม
ถ้ามีฝุ่นมันจะมีฟองอากาศเล็ก ๆ ไม่แนบสนิท ต้องลองครับ แล้วจะซึ้ง

ถ้าถามหาร้านไปร้านซ่อมทีวีเลย ถ้าร้านที่ทำจนชำนาญ เสร็จภายในชม. 2 ชม.ได้ อยู่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่