หลอดแสงจันทร์ต่อตรงมันใช้ในแนวนอนไม่ได้หรอครับ

ผมซื้อหลอดแสงจันทร์ merlox 160w มา 2 หลอดแล้วผมเอาหลอดมาใส่กับขั้ว 2 ขั้ว โดยอันนึงมันเป็นโคมถนนนอกบ้านแล้วขั้วมันอยู่ในแนวแนวนอน แต่อีกขั้วมันยึดผนังอยู่หน้าบ้าน(แนวตั้ง) แล้วพอลองทดสอบ หลอดที่ขั้วอยู่บนเพดานมันใช้งานได้ปกติ(เปิดติดรอ 5 นาทีไฟไม่ดับ) แต่อีกอันที่หลอดขั้วอยู่ในแนวนอน ตอนแรกมันติด พอซัก 3-4 นาทีมันดับ จากนั้นรอมันเย็นตัวมันก็เริ่มติดใหม่ และก็ดับไปเรื่อยๆ พอผมลองสลับหลอดทั้ง 2 อันนี้ หลอดที่ขั้วมันเป็นแนวนอนก็ติดดับๆอยู่เรื่อย แต่หลอดที่ขั้วมันตึดเพดานเป็นแนวตั้งก็สว่างปกติไม่มีติดดับเลย  โคมถนนที่ผมใช้ทดสอบผมเอาตัวพลาสติกออก ความร้อนมากก็ไม่น่าจะใช่ สายยาวเกินก็ไม่น่าจะใชาเพราะหลอดเดิมเป็นหลอดไส้ 200w. ก็ใช้ได้ปกติจนหลอดขาดจึงเปลี่ยนเป็นหลอดแสงจันทร์ต่อตรง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่