มีคนที่เดินทางไปเรื่อยๆ ไม่มีบ้าน ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งไหมคะ

กระทู้คำถาม
ไม่ได้หมายถึง ร่อนเร่ พเนจรนะคะ แต่หมายถึงเขาเลือกใช้ชีวิตแบบนั้น เดินทางอยู่ที่นี่สักเดือนหนึ่ง และไปที่อื่นต่อ ในมุมมองเรา เราว่าต่อให้ชอบเที่ยว เดินทางมากแค่ไหน แต่สุดท้าย คนเราก็ต้องมีบ้าน ที่เป็นพื้นที่ส่วนตัว ปลอดภัยให้กลับ ต่อให้ไปพักโรงแรมส่วนตัวมากแค่ไหน แต่มันก็ไม่ใช่ของเรา มันก็ไม่ใช่ความรู้สึกเหมือนบ้านที่เป็นพื้นที่ เป็นสิทธิของเราจริงๆ ไม่นับคนที่มีรถบ้าน และขับไปเรื่อยๆนะคะ เพราะรถก็เป็น "บ้าน" ของเขาได้เหมือนกัน แค่เปลี่ยนทำเลที่ตั้งไปเรื่อย  อยากรู้คนที่เดินทางไปเรื่อยๆ เขาให้นิยามคำว่า "บ้าน" ยังไง ??  สำหรับเรา ถ้าให้คำนิยามว่า เป็นแค่ที่ หลบฝน ฟ้าร้อง แดดออก ที่นอน ทุกที่ก็อาจจะเป็บบ้าน ของเขาได้เหมือนกัน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่