จุดเด่น จุดด้อย

สวัสดีครับ ผมคือคนคนหนึ่งที่ไม่ได้เก่งเรื่องการใช้แรงงาน ซึ่งผมก็มองเห็นจุดด้อยของผมดี ผมก็เลยทำเกรดให้สูงเข้าไว้ ซึ่งใครเป็นบ้างครับ พ่อแม่หรือผู้ปกครองมักมีคำติคำด่าต่อจุดด้อยของเราเราก็แสดงให้เห็นแล้วถึงเราจะด้อยเรื่องการใช้แรงงานแต่เราก็เด่นเรื่องการเรียนนะ แต่เขาก็เอาเราไปเปรียบกับลูกคนอื่นที่เก่งแรงงานแต่ไม่เก่งด้านการเรียนทำไมพ่อแม่ต้องติต้องด่าจุดด้อยด้วยอะ ผมไม่เข้าใจ หรือจะทำให้การเรียนก็เด่นแรงงานก็เด่นมันเป็นไปไม่ได้ตั้งแต่การเลือกใช้วิธีแบบนั้นละครับ ทุกวันถูกคำพูดเล่านี้จนคิดว่ากูเกิดมาทำไม ทำไรก็ไม่ได้ ทำไรก็ไม่ถูกใจ เหมือนเราเป็นตัวลงอารมณ์ของพ่อแม่ผู้ปกครองอ่ะ ส่วนตัวอยากให้ผู้ปกครองเข้าใจด้วยนะ ไม่ใช่ว่าด่าแต่จุดด้อยเค้าจน/ม่คิดถึงจุดเด่น โรคซึมเศร้า มันเกิดเพราะแบบนี้แหละส่วนใหญ่ ทำไมผมถึงเคารพครูนะหรอ เค้าให้กำลังใจในจุดเด่น สนับสนุนให้เราคิดบวกอยู่เสมอ แต่พ่อแม่นี่สิแทบไม่คิดถึงจิตใจลูกเลยชอบขยี้จุดด้อยให้ลูกคิดลบลลไปเรือยๆจนจะเป็นโรคซึมเศร้า
ถ้าจะให้ผมพูดบ้างนะที่ลูกเขาดีเพราะพ่อแม่พูดแต่จุดเด่นเค้าไงเค้าถึงมีกำลังใจและปลอบลูกเค้า
แต่พ่อแม่ผมนี้สิพูดจุดด้อยลูกตัวเองให้คนอื่นฟัง
ผมไม่เคยได้ยินเลยว่าลูกกูถึงจะด้อยเรื่องแรงงานแต่ก็เด่นเรื่องการเรียนนะเว้ย เฮ้อผมว่าผมเริ่มจิตตกแล้วแหละอยากจะถามว่ามีคนเจอเหมือนผมไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่