ถ้าแฟนได้งานในไทยเป็นครูสอนภาษาแล้ว เรื่องวีซ่าจะง่ายไหมคะ

สวัสดีค่ะ มีเรื่องจะสอบถามทุกคน แฟนมาทำงานที่ประเทศไทยค่ะ ตอนนี้เรากับเค้าคบกันได้ระยะนึงแล้ว เค้าจึงหางานทำโดยการเป็นครูสอนที่ รร แห่งหนึ่ง โดยมีเอกสารพร้อมเตรียมการสอน แล้วตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่องวีซ่า แฟนเป็นคนสวีเดนค่ะ เค้าอธิบายว่ามันยุ่งยากมากๆ เค้าเตรียมเงินไว้ปึกนึง เกี่ยวกับการทำวีซ่าทำงานในไทย ไม่รู้ว่าจะจ่ายเยอะไหม ตอนนี้ใจโหลงเหลงมากค่ะ กำลังจะตั้งตัวเลย เราก็กำลังจะได้งาน จะได้อยู่ด้วยกันแล้ว ยังต้องมานั่งกังวลวีซ่าของเขา 50/50 มีใครพอจะอธิบายได้ไหมคะ ว่าเค้าจะสามารถอยู่ต่อได้ไหม ตอนนี้อยากสร้างตัวกันก่อนคื่ะ ยังไม่อยากแต่งงาน
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คนสวีเดนจะสอนภาษาอะไรคะ??
ถ้ามีนายจ้างยินดีที่จะเดินเรื่องทำใบอนุญาตทำงานให้เค้าก็แค่มีทุนค่ากิน ค่าเช่าห้อง ค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน
ค่าธรรมเนียมวีซ่านายจ้างต้องจ่ายให้อยู่แล้ว
สมัยก่อนฝรั่งที่รับสอนภาษาและสถาบันสอนภาษไม่ยื่นขอใบอนุญาตทำงานให้ถูกต้อง จึงมีวีซ่ารันเกิดขึ้นตามชายแดน
แต่ตอนนี้ไม่ง่ายเช่นนั้นแล้วค่ะ

อีกวีธีหนึงคือ จดทะเบียนสมรสให้ถูกต้อง อยู่ด้วยวีซ่าคู่สมรสและค่อยคิดหาทางลงทุนหรือทำงานค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่