วิธีแก้ไขการคุยเจรจากับเจ้าหนี้(นอกระบบ)

กระทู้คำถาม
เนื่องจากเราเป็นหนี้นอกระบบ ส่งดอกเกินต้นมาเยอะ ไม่สามารถหาเงินก้อนไปปิดได้ ณ เวลานั้น แต่เราขอร้องให้เจ้าหนี้หยุดดอกให้ เพื่อจะได้มีช่วงเวลาหาเงินเดินเรื่องกับธนาคาร มาคืนให้ แต่ทางเจ้าหนี้ไม่ยินยอม บอกว่าไม่ใช่เงินตัวเอง  หยุดไม่ได้เพราะจะเสียเครดิต แต่เราไม่สามารถส่งต่อให้ได้ ส่งแต่ดอกรายวัน ถึงจะมีเป็นก้อนมันก็หมดไปกับดอก ไม่สามารถไปตัดต้น แต่แล้วเจ้าหนี้หาวิธีการหายืมมาให้จ่ายรอเรา คิดค่ายืมเพิ่มอีกร้อยละ5 จากยอดปกติก็ร้อยละ18 แล้ว รวมเป็น ร้อยละ23 อยากจะถามผู้รู้ เราจะมีวิธีไหนรับมือกับเจ้าหนี้ได้ไหมคะ เงินต้น แสนหก ผ่านมา15 วัน ต้น+ดอกรวมกันสองแสนแปดจะเข้าสามแสนแล้ว  พยายามคุย ต่อรองยังไงก็ไม่เป้นผล ถ้าเราตัดดอกไปทุกวันๆ ต้นกะไม่ลด แถมเงินก็หมดไปกับดอกอีก ไม่จ่ายก็จะส่งนุ้นนี้นันมาหา ส่งทหารมาบ้างละ ขนาดเป็นคนใกล้ตัวนะคะยังไม่สามารถพูดคุยได้ ถ้าเป็นคนอื่นสงสัยจะโดนเก็บไปนานแล้ว ขอความคิดเห็นหน่อยคะ  เราจะต้องทำไงได้บ้าง หรือมีหน่วยงานไหนช่วยเหลือได้บ้างคะ
1.ยินยอมรับใช้ยอดที่กู้มา 
2.เราไม่ได้หนีหายไปไหนตามตัวได้ตลอด
เพียงแต่การขอคุยเจรจากับเจ้าหนี้ไม่ได้

ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้านะคะ🙏🙏🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่