บทเรียนจากเพื่อน

เรามีเพื่อนสนิทคนนึงค่ะขอแทนว่าย.เรากับย.เคยเรียนที่เดียวกันตอนม.ต้นสนิทกันมา3ปีและแยกย้ายกันตอนม.ปลายย.ได้สอบเข้ารรที่เรา2คนสัญญาว่าจะเข้าด้วยกันคิดไว้ว่าเปิดเทอมจะไปนั่งดูผู้ด้วยกันหลังเลิกเรียนแต่เราดันสอบไม่ติดฝันก็ได้สลายไปเรากับย.ได้ห่างหายกับไปสักพักไม่ได้ติดต่อกันเพราะย.ติดแฟน(มากๆ)แต่ด้วยความที่สนิทกันเรากับย.ได้นัดเจอกันที่ห้างย.มากับแฟนสึกเราโครตเบื่อเพราะรู้ว่าถ้าย.เอาแฟนมาด้วยคือจะโฟกัสแค่กับแฟนเราก็ไม่ได้คิดอะไรมากเห็นเพื่อนมีความสุขเราก็มีความสุขจนกระทั่งโควิดเข้ามาทำให้เรียนออนไลน์เรากับย.กลับมาสนิทมากๆไปทำจิตอาสาด้วยกันเรียนพิเศษด้วยกันย.บอกกับเราไม่อยากอยู่บ้านเวลาเราไปไหนย.ก็ขอไปด้วยเราก็ปฏิเสธย.ตลอดเพราะเราต้องทำโครงงานค่ะย.ก็ดึงดันเราก็เลยอยากทำอะไรก็ทำจนกระทั่งวันนึงย.ไปเที่ยวกับแฟนเราเลยไปถามเล่นๆกับย.ว่าแม่ให้ออกจากบ้านไปหาผู้บ่าวหรอจ๊ะย.บอกป่าวฉันโกหกแม่ว่าไปหาแกตอนนั้นก็แอบโกรธย.นะคะแต่ก็แพ้ความเป็นเพื่อนทำไม่ลงและแล้วย.ก็ได้เลิกกับแฟนเราก็ปลอบย.ก็ได้บอกว่าเราเป็นเพื่อนแค่คนเดียวของนางเพราะวันๆย.อยู่แต่กับแฟนซึ่งเรารู้ดีค่ะเราเลยบอกย.ว่าแกต้องเข้าสังคมกับเพื่อนที่รรให้มากกว่านี้แต่เราก็เข้าใจนะคะสังคมที่รรย.มีคนเรียนเก่งๆบ้านรวยๆเราบอกกับย.ว่าถ้าฉันเป็นแกฉันจะหาใหม่ผู้รรแกหล่อจะตายแถมจะอยู่กับเพื่อนด้วยแกก็หน้าตาดีอีกอย่าไปเสียใจก็ปลอบกันไปเราสองคนได้หากิจกรรมจะใส่พอตได้ไปทำจิตอาสาบอกเลยย.ฮอตมาในหมู่ผู้บ่าวๆตามจีบกันเป็นแถวเรานี่จะอ้วกกับผู้ที่มาจีบหวานอะไรเบอร์นั้นแล้วมันมีชุดให้เราต้องเปลี่ยนค่ะแค่เราสองคนเราได้เป็นหมีแพนด้าย.ได้เป็นยีราฟผู้ก็ชมย.ใหญ่เลยว่าน่ารักส่วนเราผู้หัวเราะค่ะบอกว่าเหมาะมากดำแบบเธอเป็นแพนด้าโครตเหมาะเราได้แต่ยิ้มค่ะแล้วก็มาระบายให้ย.ฟังย.ก็ได้แต่ให้กำลังเราก็ใจฟูค่ะอย่างน้อยๆเพื่อนก็เคียงข้างเราและแล้วย.ก็ได้ทำความรู้จักกับผู้ๆนึงในงานจิยอาสานางเป็นช่างภาพค่ะขอแทนว่า น.นะคะน.ได้ชอบย.และขอให้ย.มาเป็นนางแบบให้ค่ะแล้วเค้า2คนก็ได้นัดกันไปคาเฟ่ย.ได้ชวนเราไปค่ะเราก็ไปเห็นว่าเพื่อนอยากได้รูปสวยๆลงเฟสน.ได้เลี้ยงอาหารย.ค่ะแตาเลี้ยงแค่กับย.นะย.เลยติดใจนัดน.อีกแล้วชวนเราเรานี่หมดตูดแล้วยังชวนอีกเลยบอกย.ไปว่าไม่มีตังแล้วย.ได้บอกว่าเราน.เลี้ยงฉันแล้วเดี๋ยวฉันเลี้ยงแกเราก็ไปดิรอไรเพื่อนเลี้ยงเราก็ได้ห้ามๆย.ไว้ค่ะว่าถ้าไม่ได้มีใจหรือไม่ได้อยากพัฒนาความสัมพันอย่าไปหลอกน.เลยย.ก็เหมือนจะเข้าใจแต่ยังไม่หยุดย.กับน.ได้ไปเที่ยวงานด้วยกันเป็นงานกลางคืนย.ไปกับพี่สาวค่ะแต่พี่สาวย.อยากอยู่กับเพื่อนย.เลยโทรชวนเราออกมาที่งานเรานี่ทะเลาะกับแม่เราเลยบอกว่าแม่จะปล่อยให้เพื่อนอยู่คนเดียวหรอแม่ก็เลยยอมไปส่งเราค่ะเราก็ไปพบว่าเพื่อนนั่งอยู่กับน.และเพื่อนผู้ชาย3-4คนแต่พวกนี่ไว้ใจได้ค่ะมันสุภาพบุรุษย.ได้เมาเป็นทีเรียบร้อยทุกคนที่นั่งก็ให้ความสำคัญย.แล้วก็ชมย.ว่าน่ารักเราก็ได้กลับบ้านแล้วย.ก็ได้นัดกับน.อีกน.ก็เลี้ยงย.อีกเราก็โดนลากไปอีกแล้วน.ได้ชวนย.ไปงานวันเกิดบอกจะเลี้ยงเหล้าย.นี่ดีใจใหญ่เลยย.เลยวางแผนให้เราไปโกหกแม่ย.ว่าเป็นวันเกิดเราเพื่อจะได้กินเหล้าเราห้ามย.แต่ย.บอกเถอะน้าปีสุดท้ายแล้วที่จะได้มีความทรงจำร่วมกันอีกไม่กี่เดือนก็เข้ามหาลัยเราเลยยอมค่ะเห็นว่าเพื่อนอยากไปก็ได้เราไปขอแม่แต่เราบอกตรงๆกับแม่แม่รู้ทันแต่แม่ก็ยอมให้ไปเพราะเห็นว่ายังไงเราก็อยากมีชีวิตวัยรุ่นเรากับแม่คุยกันเกือบทุกเรื่องไม่ปกปิดแต่แม่จะสอนการใช้ชีวิตค่ะเราเลยทำตามแผนที่วางไว้โดยย.แต่ไม่สำเร็จแถมย.กับแม่ก็ทะเลาะกันเราก็ปลอบใจย.และให้กำลังใจบอกกับเพื่อนว่าไว้โอกาสหน้าก็ได้นะแกเข้ามหาลัยยังไงแกก็ได้ไปกินกับเพื่อนไม่มีใครมาบังคับแล้วย.ก็ไม่ยอมเพราะอยากมีชีวิตวัยรุ่นก็วางแผนอีกค่ะบอกจะหนีออกจากบ้านจนแม่ของย.มากล่าวหาเราว่าเราเป็นต้นเหตุที่ทำให้ลูกเค้าเที่ยวไม่อ่านหนังสือทำลูกเค้าเสียอนาคตแล้วยังดูถูกเราอีกด้วยว่าถ้ายังคบเราเป็นเพื่อนอนาคตจะไม่เหลืออะไรตอนนั้นเราตกใจมากค่ะแล้วก็โครตจะเสียใจเราได้แต่บอกว่ากับย.ให้ไปคุยกับแม่ดีๆแล้วก็พูดความจริงกับแม่อย่าบอกให้เข้าใจผิดแต่ย.ก็กลับไม่คุยกับแม่เราเลยไปถามว่าทำไมย.บอกจริงๆแม่ไม่ชอบเราตั้งแต่ตอนม.ต้นเราเลยจุกมากเพราะทีาผ่านมาเราไปนอนบ้านย.บ่อยๆทุกอย่างแสดงไปหมดเราเลยบอกย.ให้ห่างๆกับเราเราเสียใจมากแต่ไปบอกใครก็ไม่ได้ค่ะแม่ก็ได้มาถามเราว่าไม่ไปวันเกิดแล้วหรอเราเลยร้องไห้ออกมาแม่ก็ได้แต่ปลอบเราเราก็อธิบายให้แม่ฟังแม่ก็ปลอบและได้บอกให้จำเป็นบทเรียนและบอกให้เก็บคำดูถูกไว้แล้วมำให้เค้าเห็นเรากับย.ยังคุยๆกันนะคะแต่แค่ไม่ได้ไปไหนมาไหนด้วยกันคุยกันเรื่องเรียนต่อ
ส่วนย.กับน.ได้ห่างๆกันเพราะย.กลับไปคบกับแฟนเก่าเพียงเพราะเปิดเทอมย.กลัวไม่มีเพื่อนและกลัวจะโตคนเดียวในรรและตอนสอบ
ส่วนเราก็คงจำเป็นบทเรียนๆมากไม่กล้าไปไหนกับเพื่อนเพราะกลัวพ่อแม่เค้าเข้าใจผิด
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่