แฟนผมโดนบังคับคดี ยึดและปิดบัญชี แบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ

สวัสดีครับ ขอสอบถามเรื่องกฏหมายและการบังคับคดี เรื่องมีอยู่ว่า
วันที่ 29มีนาคม แฟนผมไม่สามารถโอนเงินได้ จึงปรึกษาธนาคาร

สรุปว่าบัญชีโดนอายัต โดยกรมบังคับคดีศรีสะเกษ สาเหตุด้วยเรื่องไม่จ่ายกยศ.

ผมจึงสอบถามแฟนเรื่องกยศ. ได้ความว่า มีหนี้เงินต้น 17,xxx เมื่อประมาณ 5ปีก่อนได้รับการติดต่อมาทางโทรศัพท์ให้จ่าย แฟนยินดีจ่ายผ่อนเดือนละ1,000 แต่ทางธนาคารต้องการเงินก้อนเท่านั้น แฟนจึงไม่มีเงินจ่าย

หลังจากนั้นไม่เคยได้รับการโทรติดต่อเลยครับ รู้ภายหลังว่ากยศ.ส่งเป็นจดหมายไปที่บ้านที่ศรีสะเกษซึ่งมีแต่คุณยายอายุ80+ อาศัยคนเดียว และยายไม่มีมือถือไม่ได้ติดต่อกับแฟนผม แฟนผมย้ายมาอยู่หาดใหญ่ได้ 10กว่าปีแล้ว จึงไม่ทราบว่าโดนฟ้องศาล

เมื่อทราบว่าโดนบังคับคดีก็รีบติดต่อเจ้าหน้าที่ และทำการชำระเงินทั้งหมด ค่าดอกเบี้ย ค่าปรับ รวมทั้งค่าทนาย ค่าศาล ในวันที่ 11เมษา

ปัญหาคือ
1.กรมบังคับคดี อายัติบัญชีทุกบัญชี ไม่สามารถโอน,ถอน,ฝาก รวมไปถึงบัญชีเงินเดือน ที่ทำงานจึงไม่สามารถโอนเงินเดือนเข้าได้ แฟนผมเงินเดือนแค่12-13k อันนี้สามารถทำได้หรือครับ
2.วันนี้ 29/4 ยังคงไม่มีการปลดอายัติทุกบัญชี ..แต่บัญชีเงินเดือน(ไทยพาณิชย์) พบว่ามีเงินการถอนเงินออกทั้งหมดและขึ้นสถานะปิดบัญชีแล้ว ทำแบบนี้ได้ด้วยหรอครับ

ขอสอบถามทนาย,ผู้รู้กฎหมายด้วยนะครับ ว่ากรมบังคับคดีทำถูกหรือเปล่าครับ แล้วแฟนผมควรทำยังไงครับ ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ดีๆครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่