สวัสดีค่ะ มีเรื่องปรึกษาปัญหาหนี้สินของครอบครัว

ปัญหาหนี้สินทางบ้านค่ะ  พ่อกับแม่เป็นลูกหนี้
ตอนนี้เรื่องมาถึงขั้นที่ bam ได้มาซื้อหนี้เสียจากธนาคารไปแล้ว กำลังจะนำบ้านและที่ดินที่ติดหนี้ ไปขายทอดตลาด 
ได้มีการแจ้งมาว่าให้ย้ายออกภายใน 30วัน  
ทีนี้ทาง bam ได้แจ้งว่า ที่ดินแปลงข้างๆที่ติดกับบ้าน ซึ่งปลูกอาคารอีกหลังไว้ bam เค้าไปเช็คมาแล้วว่า ทางแม่ได้ติดจำนองที่ดินแปลงนี้อยู่กับอีกธนาคารนึง
เจ้าหน้าที่ได้แนะนำให้ไปไถ่ถอนที่ดินกับธนาคารแล้วใส่เป็นชื่อลูกซะ 
ถ้าปล่อยไว้สุดท้ายแล้วถ้าล้มละลายจะโดนยึดหมด 
เรื่องที่จะยึดบ้าน เราก็ไม่สามารถช่วยเขาได้ค่ะ 
ยอดหลักสิบล้าน เราไม่ไหวจริงๆ เราแค่พนักงานเงินเดือนไม่มาก 
ตอนนี้เลยทำได้แค่กำลังหาบ้านเช่าให้เขาอยู่ 
แต่ทีนี้ที่ดินอีกแปลงที่ติดอีกธนาคาร (หลักแสนเราพอมีเงินเก็บอยู่ จึงอยากเอาที่ออกจากธนาคาร แล้วโอนเป็นชื่อเรา ดีกว่าปล่อยถูกยึด)
ถ้าเราเอาเงินเก็บของเราที่ไม่เกี่ยวกับแม่ ไปไถ่ถอน
จะมีปัญหาภายหลังไหมคะ  พอดีได้หาข้อมูลว่าจะเข้าข่ายโยกย้ายทรัพย์  
วันนี้แม่ไปธนาคารมา เรื่องไถ่ที่ บอกว่าเอาเงินมาไถ่ถอนก็ต้องรอ 15 วัน 
แล้วก็ต้องกลับเป็นชื่อแม่ แล้วจะโอนให้ใครก็ให้ไปจัดการเองธนาคารไม่เกี่ยว 

แบบนี้ถ้าเราเอาเงินไปไถ่ถอน จะมีปัญหา หรือมีวิธีอื่นๆแนะนำไหมคะ  ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ไถ่ถอนมาแล้วโอน   ถ้ายังเป็นหนี้ที่อื่นๆ ก็เข้าข่ายฉ้อโกง
และการโอนให้ลูกไม่ได้รับข้อยกเว้นตามกฎหมาย
เจ้าหนี้สามารถเพิกถอนได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่