คิดยังไงกับผู้หญิงที่เรียกแฟนคนอื่นว่า 'ผัว' ?

ตามชื่อกระทู้เลยค่ะ แอบสงสัยจริงๆค่ะ

เกิดจากที่ทำงาน (ที่ทำงานหน่วย...) แล้วผู้หญิงที่เรียกผู้ชายคนอื่นว่า 'ผัว' ก็มีสามีแต่งงานเป็นตัวเป็นตนอยู่แล้วค่ะ
แถมเขาไม่ได้เรียกผู้ชายคนนี้ว่า 'ผัว' แค่คนเดียว เขาจะเรียกเฉพาะหนุ่มๆนายทหารชั้นผู้ใหญ่ค่ะ

ส่วนตัวเราเองก็มีว่าที่ทำงานอยู่คนละที่ บางทีพี่เขาโทรมาหา โทรมาคุย เราก็ได้ยินผู้หญิงคนอื่นมาเรียกพี่เขาว่า 'ผัว'
เราก็รู้สึกเคืองๆ ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่...

เลยอยากปรึกษา และถามว่า  " ทุกคนชาวพันทิป คิดยังไงกับผู้หญิงที่เรียกแฟนคนอื่นว่า 'ผัว' ? "
เราอยากรู้เหตุผลหลากหลายของแต่ละคนค่ะ แล้วก็ ควรพูดหรือไม่ควรพูดด้วยค่ะ

แต่เราถามเพื่อน เพื่อนก็บอกแค่ว่า 'เล่นกับหมา หมาเลียปาก'
ถ้าเชิงสนิทก็ควรให้เกียรติ ไม่ใช่เอาหัวหน้าระดับสูงมาเล่นหัวอะไรแบบนี้ค่ะ
และก็ผู้หญิงคนที่พูดว่าคนอื่นเป็น 'ผัว' ทำงานเป็น พนักงานราชการค่ะ และชอบดูถูกคนอื่น
(และเคยขโมยเงินร้านค้า แต่นายใหญ่ชุดก่อนๆปล่อยลอยนวล ไม่ดำเนินการ หรือจัดการอะไรทั้งสิ้น!)
เราก็เคยโดนคนนี้ด่าว่าเรา มโน ทั้งๆที่เรามีว่าที่อยู่แล้วด้วยค่ะ (แถมเราก็อยู่นิ่งๆ พูดคุยทีก็เรื่องงานค่ะ)

ปล.เราถามพี่เขาว่าชอบเหรอ? ให้เรียกแบบนั้น พี่ก็บอกว่า "ไม่ชอบ"
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่