ขอสอบถามข้อกฎหมายหน่อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมจะขับรถออกจากซอยเพื่อจะข้าวไปเลนตรงข้าม ถนนจะเป็น4เลน ขาไป2เลน ขากลับ2เลน ไม่มีเกาะกลางมีแต่เส้นที่เขาทำไว้ตรงกลางถนน เลนซ้ายสุดที่ติดกับซอยที่ผมจะออกมามีรถยนจอดให้ทางซึ่งผมก็ดูรถเลนที่2ว่ามีรถวิ่งมามั้ยเมื่อเห็นแล้วว่าไม่มีจึงขับรถออกมาช้าๆแต่อยู่ๆก็มีมอเตอร์ไซค์ส่งอาหารขับมาด้วยความเร็วและชนตรงข้างรถไกล้ๆไฟเลี้ยว จึงอยากจะสอบถามว่าในกรณีแบบนี้ ในด้านกฎหมายใครผิดใครถูก ถ้าผมผิด ผมผิดมากน้อยแค่ไหนครับ 

(ผมว่าผมระมัดระวังมากนะ มีรถยนที่จอดให้ทางผมแต่ผมก็ยังไม่ขับออกไปเพราะรอเช็คอีกเลนว่ามีรถวิ่งมามั้ยเมื่อไม่มีผมจึงขับออกไปช้าๆ)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่